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TANGAZO LA SERIKALI Na.683  la tarehe 13/9/2019 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 

SURA YA 290 
 

SHERIA NDOGO 
 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) (u) na 16 (1) 
 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
NANYUMBU ZA MWAKA, 2019 

 
 

Jina  1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria 
Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za 
Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu za 
Mwaka, 2019  

    
Matumizi  2.  Sheria Ndogo hizi, zitatumika katika eneo 

lote la Halmashauri Wilaya ya Nanyumbu. 
    
Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale 

itakapoelezwa vinginevyo:- 
    
   “Afisa Mwidhiniwa”  maana yake ni 

mtumishi yeyote wa Halmashauri au mtu 
yeyote mwingine atakayeteuliwa na 
Halmashauri kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi; 

    
   “Halmashauri” maana yake Halmashauri ya 

Wilaya ya Nanyumbu. 
    
   “hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au 

ununuzi ikiwa ni pamoja na ushuru na ada 
katika mwaka husika wa mapato. 

    
   “hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa 

za kihasibu zinazowasilishwa na mlipa 
ushuru baada ya kipindi cha hesabu kwa 
mujibu wa kifungu cha 13 cha Sheria 
Ndogo hizi, zikijumuisha nyaraka, hesabu 
au maelezo yoyote yahusuyo kiasi na 
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thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma 
zilizowasilishwa, kusambazwa, kutolewa  
au kuuzwa kibiashara; 

    
   “kipindi cha hesabu” maana yake ni muda 

ambao mlipa ushuru itatakiwa kuwasilisha 
hesabu za mauzo yake; 

    
   ‘Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya  ya 
Nanyumbu au mtumishi  yeyote 
atakayeteuliwa kwa wakati huo kutekeleza 
majukumu ya Mkurugenzi; 
 
 

   “mlipa ushuru” maana yake ni kampuni, 
tawi la kampuni, mtu au taasisi inayofanya 
biashara katika eneo la Halmashauri; 

    
Sura ya 290   “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha ya 

Serikali za Mitaa. 
    
   “Ushuru wa Huduma” maana yake ni 

malipo yanayolipwa kwa Halmashauri 
kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni, mtu 
au taasisi inayofanya biashara yenye leseni 
iliyotolewa chini ya Sheria yoyote kwa 
huduma za umma inazotumia kufanya 
biashara katika eneo la Halmashauri;  

    
   “Wakala” maana yake ni mtu, kikundi cha 

watu au kampuni iliyoingia mkataba na 
Halmashauri kwa ajili ya kukusanya ushuru 
wa huduma. 

    
Utozaji wa Ushuru 4. (1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru 

wa huduma kutoka kwa kila mlipa ushuru. 
    
  (2) Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa 

Kifungu kidogo cha (1) utatozwa katika 
kila kipindi cha hesabu kwa kiwango  cha 
asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya mauzo 
ya bidhaa au huduma yanayofanyika katika 
eneo la Halmashauri baada ya kutoa Kodi 
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ya Ongezeko la Thamani na Ushuru wa 
Bidhaa. 

  (3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo 
cha (2) cha kifungu cha 4 cha Sheria Ndogo 
hizi mfanyabiashara ambaye hawasilishi 
hesabu zake mamlaka ya Mapato Tanzania 
atalipa Ushuru wa Huduma kwa viwango 
vilivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza 
la Sheria Ndogo hizi. 

    
Ukaguzi wa kumbukumbu 
za biashara 

5.  Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au Wakala 
anaweza katika muda wa kazi, kuingia 
kwenye jengo au eneo la biashara la mlipa 
ushuru  kwa nia ya kufanya ukaguzi na 
tathmini ya kumbukumbu za biashara, 
vitabu vya hesabu na taarifa nyinginezo 
kama atakavyoona inafaa kufanyiwa 
ukaguzi kwa ajili ya kujua kiwango sahihi 
cha ushuru kinachotakiwa kulipwa. 

    
Taarifa kwa mlipa 
Ushuru 

6. (1) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo 
cha (1), Mkurugenzi anaweza kwa taarifa 
ya maandishi ya siku saba,  kumtaka mlipa 
ushuru kuwasilisha kumbukumbu za 
kibiashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya 
kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa 
tathmini au kukusanya Ushuru wa Huduma. 

    
  (2) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa 

masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
Mkurugenzi anaweza kumtaka mlipa 
ushuru  kufika mbele yake. 

 
 

   

 
Muda wa Kulipa 

7.  Bila kuathiri masharti ya Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa na sheria nyingine 
yoyote, kila mlipa ushuru atatakiwa 
kuwasilisha hesabu za awali na kulipa 
ushuru unaotakiwa katika kila kipindi cha 
miezi mitatu  katika mwaka wa fedha wa 
Serikali.- 

    
Hesabu za mwisho 8. (1) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha 

kwa Halmashauri hesabu za mwisho katika 
kipindi cha miezi mitatu tangu kumalizika 
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kwa kipindi cha hesabu. 
    
  (2) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa 

anaweza: 
   (a) kukubali hesabu za mwisho na 

kutathmini ushuru katika msingi 
huo; 

(b) kukataa hesabu za mwisho na 
kufanya tathmini kuhusu hesabu 
hizo iwapo atakuwa na sababu za 
msingi za kuamini kuwa hesabu 
hizo siyo sahihi. 

    
  (3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha hesabu 

za mwisho kwa mwaka wa fedha husika na 
ametakiwa kufanya hivyo kwa notisi ya 
siku thelathini (30), Mkurugenzi anaweza 
kwa kadri atakavyo ona inafaa, kuamua 
kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo, 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

    
  (4) Ushuru uliothaminiwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, utalipwa katika siku 
thelathini (30) tangu tarehe ya kufanya 
tathmini. 

    
Makosa na Adhabu 9. (1) 

 
Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi mtu 
yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:- 
 

   (a) ndani ya muda ulioainishwa katika 
Sheria Ndogo hizi; 

(b) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi 
kwa Halmashauri; 

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu 
yoyote au nyaraka kwa ajili ya 
ukaguzi; 

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia 
Mkurugenzi, Afisa Mwidhiniwa au 
Wakala kutekeleza majukumu yake 
aliyopewa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hizi. 
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Mamlaka ya Mkurugenzi 
kufifilisha kosa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
10.    (1) 
 
 
 
 
 
 
 
         (2) 

 
(2) Mtu yeyote atakayetiwa hatiani 

kwa kosa lililoainishwa katika kifungu 
kidogo cha (1)  atatozwa faini isiyopungua 
shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi 
shilingi Milioni moja (1,000,000/=) au 
kutumikia kifungo  kisichozidi miezi kumi 
na mbili (12)  au adhabu zote kwa pamoja 
yaani faini na kifungo. 
Bila ya kuathiri masharti ya Sheria Ndogo 
hizi, Mkurugenzi atakuwa na mamlaka ya 
kufifilisha kosa kwa kumtoza mtu yeyote 
atakayekiri kutenda kosa chini ya Sheria 
Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa Ushuru 
wa Huduma, kiasi cha fedha kisichozidi 
shilingi laki tano (500,000/=). 
 
Mtu atakayekiri kosa chini ya kifungu 
kidogo cha (1) atatakiwa  kujaza fomu 
maalum iliyoainishwa kwenye Jedwali la 
Pili la Sheria  Ndogo hizi. 
 

 

JEDWALI LA KWANZA 

Limetungwa chini ya kifungu cha 4(3) 

Na Aina ya Biashara Kiwango Muda 
1. Saloon 20,000/= Mwaka 1 
2. Gereji na karakana 20,000/= Mwaka 1 
3. Duka la jumla 20,000/= Mwaka 1 
4. Duka la rejareja 20,000/= Mwaka 1  
5. Bucha 20,000/= Mwaka 1 
6. Bar 20,000/= Mwaka 1 
7. Grosary 20,000/= Mwaka 1 
8. Biashara na huduma nyinngine 20,000/= Mwaka 1 

 



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
Tangazo La Serikali Na. 683 (linaendelea) 

6 
 

JEDWALI la pili 
 

(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 10 (2)) 
 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 
 
 
Mimi ……………………………………. mwenye Simu Na.…………………….. 

wa S.L.P……………..ninayefanya biashara……………………………….. katika 

eneo la ……………………….. lililopo katika eneo la Mamlaka ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Nanyumbu, kwa hiari yangu mwenyewe nakiri kuwa 

tarehe………mwezi………… mwaka…………. nilikiuka kifungu cha………… 

cha Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Nanyumbu za mwaka 2019. 

 
Kwa hiyo, kwa hiari yangu mwenyewe na bila kushurutishwa na mtu yeyote 

nakubali kulipa faini iliyoainishwa kwenye Sheria Ndogo hizi iwapo Mkurugenzi 

ataamua kutekeleza madaraka yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 
Jina……………………………………………………………………. 
 
Saini:…………………………… Tarehe: …………………………… 
 
 
MBELE YANGU: 
 
Jina:…………………………………………………………………… 
 
Saini:…………………………………………………………………. 
 
Wadhifa:……………………………………………………………… 
 
Tarehe:………………………………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu iligongwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa baraza la 

Madiwani uliofanyika tarehe 28/4/2018 na iligongwa mbele ya:- 

 

 

 

PONSIAN KAZEE 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya 
Nanyumbu 

 

 

AHMAD B. MCHOPA 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya 
Nanyumbu 

NAKUBALI 

 

 

SELEMAN S JAFO (MB. 
Waziri wan chi OR Tamisemi 

Dodoma 
    Tarehe 14 Agosti, 2018 

   

 
 
 
 
 

 

L.S 


