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85. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu 
86. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu 
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89. Ziara za Wajumbe 
90. Dua/sala ya kuiombea Halmashauri 
91. Kufuta tangazo la serikali Na. 152 la mwaka 2009. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

   SEHEMU YA 1 
 
MASHARTI YA MWANZO. 
 
KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni 
kuwa na Halmashauri yenye jamii iliyoelimika 
yenye uchumi imara, Afya bora inayojitosheleleza 
kwa chakula na inayoshiriki kikamilifu katika 
shughuli za maendeleo kwa msingi ya utawala 
bora. 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni 
kuimarisha demokrasia katika ngazi zote na kutoa 
huduma kwa wananchi kwa kuzingatia ufanisi, 
usawa, haki na kwa namna inayochochea 
maendeleo ya maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya 
Halmashauri kwa kuwashirikisha wananchi. 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni za 
Kudumu ni kuweka utaratibu wa namna 
Halmashauri itakavyoendesha mikutano na 
shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya utawala 
bora. 
 
SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi zinaelekeza 
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ifuatavyo: 
 

Jina  
 

1  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu za Mwaka 
2019. 
 

Tafsiri 2  Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itaelezwa 
vinginevyo: 
 
“Afisa wa Serikali za Mitaa” Maana yake ni mtu 
ambaye ameajiriwa na au ambaye yumo katika 
utumishi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
ambaye anashika au anakaimu katika nafasi ya 
menejimenti; 
 
“Diwani” Maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri 
aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 35 cha Sheria 
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 
287; 
 
“Fujo” Maana yake ni kitendo chochote 
kinachoweza kufanywa na Mjumbe au Mshiriki 
wa Kikao cha Halmashauri au Kamati ya 
Kudumu ambacho ni kinyume na taratibu za 
uendeshaji wa vikao, kinachoweza kuvuruga 
kikao. Mfano kuongea bila ruhusa ya 
Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa kauli 
yenye maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa 
amelewa, kuingia na silaha, kutoa lugha ya 
kashfa, matusi, kejeli au kukaidi amri ya 
Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje anapoamriwa 
kutoka kutokana na fujo alizosababisha; 

 
“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Nanyumbu; 
 
“Kamati” 

(a) Inapotumika kuhusiana na 
Halmashauri ina maana ya Kamati 
iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na 
Halmashauri chini ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati 
Ndogo maana yake ni Kamati 
Ndogo hiyo iliyoteuliwa na 
Kamati; 
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(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati 
nyingine ina maana ya Kamati 
hiyo. 
 

"Kauli zenye kashfa'' maana yake ni maneno 
yenye lengo la kumdhihaki na kumdhalilisha mtu 
utu wake; 

 
“Mamlaka ya Mji Mdogo” Maana yake ni 
Mamlaka ya Mji Mdogo ulioanzishwa  chini ya 
Kifungu cha 13 cha Sheria;  
 
“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu pamoja na Afisa  yeyote aliyeteuliwa 
kutekeleza majukumu  ya Mkurugenzi; 
 
“Mjumbe” Maana yake ni Mjumbe wa 
Halmashauri kama ilivyoainishwa na kifungu cha 
35 cha Sheria; 
 
“Mwenyekiti” 
 

(a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana 
yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Nanyumbu, na inajumuisha 
Makamu Mwenyekiti wakati 
anapotekeleza majukumu ya Mwenyekiti 
kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
 

(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au 
Kamati Ndogo maana yake ni Mwenyekiti 
wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo. 
 

(c) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni 

 
“Sheria” Maana yake ni Sheria ya Serikali za 
Mitaa(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 
 
“Waziri” Maana yake ni Waziri mwenye dhamana 
ya Serikali za Mitaa 
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SEHEMU YA II 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
Mikutano ya 
Kawaida ya 
Halmashauri 

3. (1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika 
mara moja kila baada ya miezi mitatu, na 
itafanyika mahali, tarehe na katika muda kama 
utakavyokuwa umepangwa katika kalenda ya 
mikutano ya Halmashauri. 
     

Mkutano wa 
kwanza wa 
Halmashauri 

 (2) (a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 
Halmashauri utafanyika baada ya Tume ya 
Uchaguzi kutangaza matokeo ya uchaguzi 
wa Madiwani wa Kata na uteuzi wa 
Madiwani wa Viti Maalumu na utafanyika 
mahali, siku na katika muda 
utakaopangwa na Mkurugenzi, ilimradi 
Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano 
huo ndani ya siku thelathini (30) kuanzia 
tarehe ya matokeo ya uchaguzi wa 
Madiwani wa Kata na Uteuzi wa 
madiwani Viti Maalum yanapotangazwa 
na Tume ya Uchaguzi ambapo moja ya 
ajenda za Mkutano huo ni kumchagua 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu za 
Halmashauri. 
 

(b) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa 
Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti   
utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya 
na Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
Katibu. Mara baada ya Mwenyekiti na 
Makamu Mwenyekiti kupatikana, 
Mwenyekiti ataongoza zoezi la uundaji 
wa Kamati, na uchaguzi wa Wenyeviti wa 
Kamati za kudumu 
 

(c) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa 
Halmashauri atawasilisha Taarifa ya 
kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji 
wa shughuli za Halmashauri zilizofanyika 
katika kipindi ambacho Baraza la 
madiwani lilivunjwa. Wajumbe wa Baraza 
watapokea na kujadili bila kubatilisha 
maamuzi yaliyokwisha amuliwa. 
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Utaratibu wa 
uchaguzi 

 (3) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti utafanyika kwa kupiga kura za siri na 
upigaji wa kura utafanyikia sehemu ya faragha 
umbali usiopungua mita tano (5) kutoka kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji kura 
atachukua karatasi ya kupiga kura kutoka kwa 
Msimamizi wa Uchaguzi. 
 

Mkutano 
Maalum wa 
Halmashauri 

4. (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza 
kuitishwa na Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na 
moja (21) baada ya kupokea maombi ya 
maandishi yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi 
moja ya Wajumbe wote kutaka Mkutano huo 
ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi 
madhumuni ya kuitishwa kwa Mkutano Maalum 
huo. 
 

  (2) Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha Mkutano 
Maalum wa Halmashauri baada ya kupokea 
maombi ya kutakiwa kufanya hivyo,maombi 
yaliyosainiwa na Wajumbe wa Halmashauri 
wasiopungua theluthi moja ya Wajumbe wote 
wakionyesha sababu ya kuitisha Mkutano huo 
Maalum na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila 
kukataa, Mwenyekiti, ndani ya kipindi cha siku 
saba ataendelea kutoitisha Mkutano huo Maalum 
baada ya kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo 
Maalum, basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia 
saini na kuwasilisha kwa Mkurugenzi wanaweza 
kuitisha Mkutano huo Maalum mara moja. 

   
(3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu 

kumwondoa madarakani Mwenyekiti, Mkutano 
huo utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kupokea 
maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa 
Halmashauri wasiopungua theluthi mbili ya 
Wajumbe wote. 

  (4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya kutaka 
kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya 
kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi 
atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na sababu za 
kutaka kuondolewa uenyekiti na kumtaka aandae 
majibu ya tuhuma ndani ya siku Tano (5) baada ya 
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kupokea tuhuma hizo. 
 

  (5) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada 
ya kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa 
Mwenyekiti, atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa 
tuhuma pamoja na maelezo ya utetezi.  
 

  (6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku tano (5) 
baada ya kupokea taarifa ataunda Timu ya 
Uchunguzi ambayo itakuwa na wajumbe 
wasiopungua watatu (3) na wasiozidi watano (5).  
 

  (7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 
Uchunguzi katika muda wa siku kumi na nne (14) 
na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 
 

  (8) Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu 
ya Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ambaye naye katika 
muda wa siku kumi na Nne (14) ataiwasilisha 
kwenye Kikao cha Baraza kwa uamuzi wa tuhuma 
hizo. 
 

Kif cha 36(5) 
Sura 287 

 (9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na uamuzi wa 
Baraza, atakata rufaa ndani ya siku kumi na nne 
(14) kuanzia tarehe ya maamuzi kwa Waziri 
kuhusu utaratibu uliotumika kumwondoa 
madarakani na siyo vinginevyo. 

 
Utaratibu wa 
kuwasilisha 
rufaa 

 (10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na 
Mwenyekiti ni ule ulioelezwa kwenye Taratibu za 
Kumwondoa Madarakani Mwenyekiti wa 
Halmashauri wa Wilaya. 
 

  (11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa angalau saa 
ishirini na nne kabla ya Mkutano. 
 

  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa 
katika Mkutano Maalum wa Halmashauri 
isipokuwa ile tu iliyoelezwa kwenye taarifa ya 
kuitishwa kwa Mkutano huo. 
 

Mkutano wa 
Bajeti 

5.  Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa 
Bajeti    utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  
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mfululizo na utafanyika miezi miwili kabla ya 
mwaka wa fedha kumalizika na utajadili mambo 
yafuatayo:- 
 

(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya 
mwaka uliopita. 

 
(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 

 
Mkutano wa 
Mwaka 

6. (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri 
utafanyika tarehe, mahali na muda utakaopangwa 
na Halmashauri katika kalenda ya Mikutano na 
utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kuwasiliana 
na Mwenyekiti wa Halmashauri. 
 
(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza 
la Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya 
Bunge ili kuwezesha Wabunge kuhudhuria 
Mikutano ya Baraza la Madiwani.  Endapo 
italazimika kuitishwa kwa Mkutano wa Baraza 
wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi 
atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika 
kuhusu kikao hicho ili wahudhurie. 
 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, 
Halmashauri itajadili mambo yafuatayo:- 
 

(a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti, 
 

(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
 

(c) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji 
wa   Halmashauri kwa mwaka uliopita. 

 
(d) kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri 

na Kamati za Halmashauri. 
 

Taarifa za 
Mkutano 

7. (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa 
maandishi kwa kila Mjumbe katika muda 
usiopungua siku saba akieleza mahali, siku na saa 
ya Mkutano unaokusudiwa na mambo 
yatakayojadiliwa katika Mkutano huo.Endapo 
litatokea jambo linalohitaji kutolewa maamuzi na 
ambalo linaweza kufanya Mkurugenzi kushindwa 
kutoa taarifa ya mkutano kwa mjumbe katika 
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muda usiopungua siku saba, Mkurugenzi anaweza 
kutoa taarifa ya Mkutano katika siku 
zinazopungua siku saba. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika 
Mkutano huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na au ya 
idadi ya Wajumbe isiyopungua robo tatu ya 
Wajumbe waliohudhuria Mkutano, hakuna 
shughuli yoyote itakayofanywa katika Mkutano 
wa Halmashauri mbali na shughuli zilizotajwa 
katika mwaliko wa Mkutano huo 
 

Akidi katika 
mikutano ya 
Halmashauri 

8. (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi 
ya Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la 
mahudhurio. 
 

  (2) Akidi katika mikutano Maalum ya Halmashauri 
itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa 
Halmashauri na itahesabiwa wakati wa ufunguzi 
wa Mkutano. 
 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa 
theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia akidi ya Mkutano, Mwenyekiti    
atauahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena ndani 
ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 
idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria 
itatengeneza akidi ya Mkutano na Mkurugenzi 
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
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SEHEMU YA III 
TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi wa 
Mwenyekiti na 
Makamu 
Mwenyekiti wa 
Halmashauri 

9. (1) 
 

Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 
watachaguliwa na Wajumbe, kutokana na 
Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri 
itakayopigwa na Mjumbe mmoja mmoja kwenye 
eneo la faragha litakalotengwa umbali usiopungua 
mita 5 kutoka mahali alipoketi Msimamizi wa 
Uchaguzi. 
 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa 
ajili ya kupiga Kura, atapatiwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi karatasi ya kupigia Kura kutoka kwenye 
chombo Maalum kitakachowekwa mbele ya 
Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa 
moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya 
faragha. 
 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti 
au Makamu wa Mwenyekiti iwapo atapata zaidi 
ya nusu ya kura zilizopigwa. 
 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti jina moja tu 
limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za siri 
za “ndiyo” au “hapana” na endapo kura za “ndiyo” 
zitazidi asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa 
basi mgombea atatangazwa kuwa Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti. 
 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini 
ya kura zote zilizopigwa, jina la mgombea 
mwingine litapendekezwa kwa njia na utaratibu 
uliotumika hapo awali. 
 

  (6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi utarudiwa kwa 
mara ya pili na endapo hata baada ya kurudia 
uchaguzi, kura zimefanana, Baraza litaamua 
kugawana muda wa kuwa madarakani kwa 
wagombea hao ambao kura zao zimefanana 
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  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au 
Makamu wa Mwenyekiti, Halmashauri 
itamchagua Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 
katika muda wa siku zisizozidi sitini tangu nafasi 
hiyo ilipotokea. 
 

Uongozaji wa 
Mikutano ya 
Halmashauri 

10. (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na: 
(a) Mwenyekiti; au 

 
(b) kama Mwenyekiti hayupo, Makamu wa 

Mwenyekiti; au 
 

(c) Kama Mwenyekiti  na Makamu  wa 
Mwenyekiti wote hawapo, au kama 
Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti 
wote hawawezi kuongoza Mkutano, 
Mjumbe yeyote atachaguliwa na 
Wajumbe kutoka miongoni mwa 
Wajumbe waliohudhuria kwa ajili ya 
kuongoza Mkutano huo; 
 

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa 
mikutano wa Halmashauri watavaa 
mavazi Maalum yaliyochaguliwa na 
kushonwa Maalum kwa ajili hiyo; 
 

(e) Endapo vazi Maalum lililochaguliwa na 
Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya 
vazi la Mjumbe, na Endapo Halmashauri 
haina joho basi Mjumbe atavaa vazi la 
heshima, na mavazi kama jeans, kofia 
zisizohusiana na dini na sare za Chama 
cha siasa hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati 
wa Mikutano ya Halmashauri na vikao 
vya Kamati za Kudumu za Halmashauri; 

 
(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti na Mkurugenzi 

na Makamu Mwenyekiti litakuwa lenye 
kuonyesha rangi za Bendera ya Taifa na 
mazao yanayolimwa kwa wingi katika 
eneo la Halmashauri kadri Halmashauri 
itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni 
hii haitaathiri majoho ambayo yanatumika 
kabla ya Kanuni hizi; 
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(g) Endapo katika Mkutano huo, Halmashauri 
itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe 
watavua majoho; 
 

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati 
taratibu za kuendesha Vikao vya Kamati 
zitatumika na Kikao hicho kitakuwa cha 
siri. 

 
  (2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti 

kuhusiana na uendeshaji wa mikutano yanaweza 
kutekelezwa na mtu anayeongoza Mkutano huo. 
 

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili 
ya Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza 
majukumu yafuatayo: 

(a) kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
 

(b) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi 
kuhusu uendeshaji wa shughuli za 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala 
ya manunuzi; 

 
(c) kusaini mikataba mbalimbali ya 

Halmashauri; 
 

(d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi 
ataona linahitaji kushughulikiwa au 
kutekelezwa na Mwenyekiti; 

 
(e) Endapo kutatokea shughuli au ugeni 

unaohitaji uwepo wa Mwenyekiti, 
Mkurugenzi atamjulisha Mwenyekiti ili 
ahudhurie. 

 
Kumbukumbu ya 
Mahudhurio 

11. (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa 
Halmashauri au Kamati yoyote ya Halmashauri 
ambamo yeye ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano 
huo mpaka awe ameweka saini yake kwenye 
Rejesta ya mahudhurio inayotunzwa na 
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya 
Baraza au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au 
pale atakapoitwa kutekeleza majukumu ya 
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Serikali, si ruhusa kwa Diwani kuwa katika ofisi 
za Halmashauri na kufanya shughuli ambazo 
hazihusiani na Halmashauri au Serikali.  
 

Kuruhusu Watu 
na Vyombo vya 
Habari Kwenye 
Mikutano ya 
Halmashauri 

12. (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu 
wote pamoja na vyombo vya habari. 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu 
muda, wakati na mahali pa Mkutano na italiweka 
tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi 
katika eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu 
kabla ya Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa 
katika muda mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha 
Mkutano huo. 
 

Utaratibu wa 
Shughuli za 
Mikutano 

13. (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu 
za dharura, itaamua kubadili utaratibu wa shughuli 
za mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila 
Mkutano wa kawaida wa Halmashauri utakuwa 
kama ifuatavyo:- 
 

(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu 
ataingia ukumbini baada ya mratibu wa 
mkutano kutoa ishara Maalum kuashiria 
Mwenyekiti kuingia ukumbini na 
Wajumbe watasimama na kukaa kimya 
mpaka pale Mwenyekiti atakaporuhusu 
Wajumbe kukaa; 

 
(b) Mkutano utaanza kwa wimbo wa Taifa 

ukifuatiwa na Sala au Dua itakayosomwa 
na Mwenyekiti; 

 
(c) endapo Mwenyekiti au Makamu 

Mwenyekiti hawatakuwepo, Wajumbe 
watachagua mjumbe mmoja miongoni 
mwao wa kuongoza kikao; 

 
(d) baada ya Sala au Dua kusomwa 

Mkurugenzi na Mwenyekiti wa 
Halmashauri watajibu maswali ya papo 
kwa papo kutoka kwa Wajumbe wa 
Baraza la madiwani kwa utaratibu na 
mpangilio kama ilivyooneshwa kwenye 
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Kanuni hizi; 
 

(e) kupokea na kujadili taarifa za kwenye 
Kata kutoka kwa Madiwani wa Kata 
husika; 

 
(f) kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa 

mujibu wa Sheria kushughulikiwa kabla 
ya shughuli nyingine yoyote; 

 
(g) kupokea taarifa yoyote inayopaswa 

kupokelewa kisheria kabla ya shughuli 
nyingine yoyote; 

 
(h) kusoma au kuthibitisha muhtasari wa 

Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
uliopita na   mikutano yoyote Maalum ya 
Halmashauri iliyofanyika baada ya 
Mkutano huo wa kawaida.Hata hivyo 
iwapo nakala za mihtasari   
zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla 
au wakati wa kupeleka taarifa ya 
kuhudhuria Mkutano, mihtasari hiyo 
itachukuliwa kuwa imesomwa; 

 
(i) kupokea taarifa yoyote ambayo 

Mwenyekiti   atapenda itolewe kwa 
Halmashauri; 

 
 

(j) kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 
21 ya   Kanuni hizi; 
 

(k) kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika 
Mkutano wa kawaida uliopita; 

 
(l) kupokea na kujadili taarifa za Kamati za  

Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa 
Kamati ambao watahusika kujibu 
maswali ya Wajumbe kuhusiana na kazi 
za Kamati husika; 

 
(m) kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  

Mkurugenzi wa Halmashauri; 
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(n) kuidhinisha utiaji lakiri katika hati; 
 

(o) kujadili hoja binafsi kufuatana na jinsi   
zilivyopokelewa; na 

 
(p) kushughulikia mambo mengine 

yaliyoonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano. 

 
  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa 

kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za 
mazungumzo ili kutoa kipaumbele kwa shughuli 
yoyote ambayo kwa maoni ya Mwenyekiti na 
uharaka wa pekee, lakini mabadiliko hayo 
hayatabadilisha mpangilio wa shughuli zilizotajwa 
katika aya (a), (b) na (c) za Kanuni ya 13(1) ya 
Kanuni hii. 
 

Kuthibitisha 
Muhtasari 

14. (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya 
kikao unaozingatia majina ya Wajumbe 
waliohudhuria na wasiohudhuria, jina la mtoa 
hoja, aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja 
kwa ufupi, ushauri uliotolewa na azimio 
lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa, 
kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika 
rejesta Maalum ya mihtasari. 
 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 
itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti 
atauliza swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa 
Halmashauri wa tarehe…………… ya 
mwezi…………. Mwaka……..utiwe saini kama 
kumbukumbu sahihi?” 
 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa 
kuhusiana na muhtasari isipokuwa kuhusiana na 
usahihi wa muhtasari, kama hakuna swali 
lililoulizwa, basi mara baada ya kuthibitishwa 
Mwenyekiti atatia saini katika muhtasari huo. 
 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na 
kama hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa 
utakuwa kumbukumbu sahihi na Mkutano 
utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika 
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vilivyo na Wajumbe waliohudhuria watahesabika 
halali. 
 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa 
ukaguzi na Wajumbe na kwa umma kwa wakati 
unaofaa na kwa utaratibu utakaokubaliwa na 
Halmashauri na kwamba mtu yeyote anaweza 
kupewa sehemu ya muhtasari huo kama akiomba 
na baada ya kulipa ada kama itakavyoidhinishwa 
na Halmashauri. 
 

Hoja za 
Mwenyekiti 

15.  Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi 
hoja tatu, bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe 
ya kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida. 
 

Taratibu za 
Majadiliano 

16. (1)  Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 
atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika 
zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni 
pamoja na mtoa hoja watazungumza kwa muda 
usiozidi dakika tano kila mmoja; 
 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja 
katika hoja yoyote ile isipokuwa hoja 
inayowasilishwa bila mjadala; 
 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa 
muda usiozidi dakika tano katika kujibu 
majadiliano na muda huo utaanza kuhesabika 
mara atakapoanza kuchangia au kujibu. Mratibu 
wa vikao atatoa ishara Maalum kumjulisha mtoa 
hoja kuwa muda wake umeisha na mjadala juu ya 
hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu 
muda utatumika pia kwa Mjumbe yeyote 
atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara tu 
baada ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa; 
 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja 
hawezi kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila 
marekebisho yakitolewa na kuungwa mkono, 
Mjumbe aliyekwisha zungumza katika hoja ya 
awali anaweza kuzungumza kwenye hoja 
iliyorekebishwa kwa muda usiozidi dakika tatu; 
 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama 
wakati mmoja kuzungumza, Mjumbe 
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atakayetamkwa na Mwenyekiti ndiye atakayepewa 
nafasi kwanza. 
 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya 
Kanuni hii, Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi 
ya kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa 
miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa 
Madiwani walioomba kuchangia hoja hiyo. 
 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo 
yake kwa Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama; 
 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa 
kwa suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi 
kwa Mjumbe anayetaka kujieleza; 
 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu 
utaratibu, Mjumbe anayezungumza ataketi na 
atabaki ameketi hadi hoja ya utaratibu 
itakapokuwa imeamuliwa na Mwenyekiti, 
isipokuwa kama anasimama kumweleza 
Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu; 
 

  (10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu 
utaratibu katika mikutano ya Halmashauri, na 
anayo madaraka ya kuzuia fujo na kuhakikisha 
kuwa maamuzi yake katika kusimamia usalama 
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano 
Mwenyekiti akisimama, Mjumbe anayezungumza 
au aliyesimama ataketi na hakuna Mjumbe 
atakayesimama hadi Mwenyekiti ameketi; 
 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 
Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake 
kwa Mwenyekiti. 
 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 
atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na 
shughuli zinazoendelea kwenye Mkutano 
isipokuwa kama atadai haki ya kukataa kujibu 
swali kwa msingi ya kwamba jibu linaweza 
kumweka hatiani au kuvunja uaminifu wake au 
linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani. 
 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa 
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niaba ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa 
watu, atakayeruhusiwa kuzungumza katika 
Mkutano wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini 
ya Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya Azimio. 
Idhini ya namna hiyo haitatolewa isipokuwa kama 
mtu huyo au watu hao wanaotaka kuihutubia 
Halmashauri watakuwa wamempatia Mkurugenzi 
au Afisa aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda 
usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano wa 
Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao 
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya kimaandishi 
ikieleza jambo linalotarajiwa kujadiliwa, na 
mpaka taarifa ya kupokelewa kwa maoni hayo 
itakapokuwa imebandikwa kwenye mbao za 
matangazo za Halmashauri. 
 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na 
haki ya kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya 
uwakilishi; na wala hakuna ujumbe utakaozidi 
idadi ya watu watano watakaoruhusiwa. 
 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 
Halmashauri ikiwa na muda wa kusoma risala 
hakitazidi dakika kumi. 
 

Fujo 
zinazosababishw
a na Wajumbe 

17. (1) Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 
Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa 
heshima kwa madaraka aliyonayo Mwenyekiti au 
kudharau Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa 
kuzuia kwa makusudi shughuli za Halmashauri 
zisiendelee au vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza 
Mkutano kwa tukio hilo kwa kumtaja jina mjumbe 
anayehusika 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 
kudharau madaraka ya Mwenyekiti basi 
Mwenyekiti ataliomba Baraza kuahirisha shughuli 
za Mkutano kwa muda na Mwenyekiti atatafakari 
jambo hilo na anaweza kuagiza yafuatayo: 
 
(a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama 

Mjumbe wa Halmashauri na kuzuiliwa 
kuhudhuria vikao vitatu mfululizo pamoja na 
haki zinazohusina na vikao hivyo; 
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(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo na kupoteza haki zake 
zinazohusiana na vikao hivyo.  

 
  (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano 

wowote wa Halmashauri, Mwenyekiti anaweza 
kama ataona ni muhimu kufanya hivyo, kuahirisha 
Mkutano bila majadiliano au swali au 
kusimamisha Mkutano kwa muda atakao ona 
unafaa.   
 

Fujo 
zinazosababishw
a na Umma 

18. (1) 
 
 
 
 
 
 
(2) 

Iwapo mtu yeyote kati ya umma unaohudhuria 
Mkutano wa Halmashauri atavuruga Mkutano wa 
Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya mtu huyo 
aache kufanya hivyo. Endapo mtu huyo ataendelea 
kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti ataamuru mtu 
huyo atolewe kwenye chumba cha Mkutano.  
 
Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu 
yoyote ya chumba cha Mkutano kinachotumika na 
umma, Mwenyekiti ataamuru kuondolewa kwa 
watu wote walio katika eneo hilo. 
 

Hoja na 
Marekebisho ya 
Hoja 

19. (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 
iliyowasilishwa chini ya Kanuni za Kudumu Na. 
15, itawasilishwa kwa maandishi yaliyowekwa 
saini na Diwani au Madiwani waliotoa taarifa, na 
itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne 
kabla ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na 
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe na 
kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadri 
hoja zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa 
wazi kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa 
Halmashauri. 
  

  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila 
Mkutano wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa 
na kwa kadri zilivyopokelewa isipokuwa kama 
Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa 
maandishi wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba 
anataka kuitoa katika Mkutano utakaofanyika 
baadaye, au baada ya kuwasilisha ameifuta hoja 
hiyo kwa maandishi. 
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  (3) 
 
 
 
 
 
 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe 
aliyewasilisha taarifa; au na Mjumbe mwingine 
yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo, isipokuwa 
kama imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, 
itachukuliwa kama imeondolewa na 
haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa upya.  
 

(4) 
 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au 
Kamati mbalimbali baada ya kupendekezwa na 
kuungwa mkono, hoja hiyo itapelekwa bila 
majadiliano kwenye Kamati ambayo Halmashauri 
itaelekeza ili iweze kufikiriwa na kutayarishiwa 
taarifa. 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo 
Halmashauri ina uwezo na wajibu nalo, au iwe 
inahusu Halmashauri ya wilaya husika. 
 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na 
kuungwa mkono yanaweza kuondolewa tu kwa 
ridhaa ya Wajumbe wa Halmashauri walio wengi 
waliopo katika Mkutano. 
 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa 
yamethibitishwa, hoja ya msingi kama 
ilivyorekebishwa itatolewa na Mwenyekiti kama 
ndiyo hoja ya msingi ambayo nayo inaweza 
kufanyiwa marekebisho. Kama marekebisho ya 
hoja hayakukubaliwa, rekebisho lingine linaweza 
kupendekezwa. 
 

  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho 
moja linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele 
ya Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho 
la namna hii litatolewa moja baada ya jingine 
kufuatana na jinsi mapendekezo hayo 
yalivyotolewa. 
 

  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama 
litakuwa sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au 
kama si rekebisho la hoja ya msingi 
linalokusudiwa kurekebishwa. 
 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 
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halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 
inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa 
mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya 
marekebisho inaweza kutolewa. 
 

 
 
 
 

 (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 
wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 
 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au 
kuidhinisha majadiliano au mapendekezo ya 
Kamati inaweza kutolewa na Mwenyekiti wa 
Kamati husika, au na Mjumbe yeyote wa Kamati 
husika kwa niaba yake. 
 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika 
mjadala wa hoja, au hajaitolea marekebisho, 
anaweza kupendekeza “kwamba Halmashauri 
iendelee na shughuli inayofuata”. Hoja ya aina 
hiyo inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja 
kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja 
inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au 
mjadala, na kama ikikubaliwa, shughuli 
iliyokatizwa na azimio hilo haitaendelea 
kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya 
kupendekeza kuendelea na shughuli inayofuata 
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa 
jambo lolote. 
 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa 
muda usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye 
hajachangia katika majadiliano anaweza kuomba 
idhini ya kutoa hoja “kwamba suala lililo mbele 
yetu sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo 
itatolewa kwa kukubaliwa na si chini ya Wajumbe 
watano, hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama 
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza 
kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, na baada 
ya hapo swali au maswali yaliyo mbele ya 
Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 
 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” haitatolewa zaidi ya mara moja katika 
mjadala unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
 
Tangazo La Serikali Na. 684 (Linaendelea) 
 

24 
 

hapo mjadala utakapokuwa umeendelea kwa 
angalau nusu saa tangu kuwekwa mbele ya 
Mkutano hoja ya aina hiyo ilipopendekezwa 
awali. 
 

Hoja zinazoweza 
kutolewa bila 
Taarifa 

20.  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 
(a) kumchagua   Mwenyekiti  wa Mkutano 

ambamo hoja   imetolewa; 

(b) hoja  kuhusu  usahihi  wa muhtasari, 
kufunga Mkutano, kuahirisha Mkutano, 
utaratibu wa Mkutano, au suala 
linalofuata; 

(c) kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, 
au wawakilishi katika taasisi za nje, 
unaotokana na jambo lililotaarifiwa katika 
wito wa Mkutano; 

(d) kukubali taarifa na mapendekezo ya 
Kamati na maazimio yote yanayotokana 
na taarifa au mapendekezo hayo; 

(e) kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja; 

(f) kusahihisha hoja; 

(g) kuongeza muda wa hotuba; 

(h) kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya 
kuitisha Mkutano litangulie; 

(i) kusimamisha Kanuni za Kudumu; 

(j) kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au 
aondoke katika Mkutano; 

(k) kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni na 

(l) kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo 
idhini inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni 
za Kudumu hizi. 

Haki ya kujibu 21. (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali 
wakati wa kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya 
hoja kupigiwa kura au kabla ya hoja kutolewa 
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“kwamba mkutano uhairishwe. 
 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu 
hataanzisha hoja nyingine mpya. 
 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana 
na Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano 
zaidi. 
 

Maswali  22. (1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa 
Kamati swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati 
uliofikishwa mbele ya Halmashauri. 
 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano 
 

  (3) 
 
 

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati mara moja, na Mjumbe anayeuliza 
maswali hayo hatanyimwa haki yake ya kujadili 
hoja ambayo maswali hayo yanarejewa au kutoa 
hoja ya marekebisho. 

(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa 
kwa Mwenyekiti wa Kamati, na taarifa 
inayotakiwa imo katika mojawapo ya mihtasari ya 
Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari 
ambapo habari hiyo imeonyeshwa, kutachukuliwa 
ni jibu la kutosha. 

Maswali ya papo 
kwa papo 

23. (1) Halmashauri itatenga muda wa dakika thelathini 
katika kila Mkutano wa Halmashauri wa kawaida 
ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa 
Halmashauri atajibu maswali ya papo kwa papo 
kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa 
shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri. 
 

  (2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza 
Mkurugenzi na Mwenyekiti maswali ya papo kwa 
papo watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa 
Mwenyekiti angalau masaa ishirini na nne (24) 
kabla ya Mkutano wa Halmashauri,  
 

  (3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa 
Mwenyekiti au Mkurugenzi ndani ya masaa 
ishirini na nne atahesabika kuwa amechelewa, na 
hataruhusiwa kumuuliza Mkurugenzi au 
Mwenyekiti swali la papo kwa papo 
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  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya papo 

kwa papo Mwenyekiti atataja majina ya Wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa 
papo na idadi ya maswali, 
 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona 
unafaa na kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora 
ya kuendesha kipindi cha maswali ya papo kwa 
papo. 
 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja 
la papo kwa papo 
 

  (7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe 
watatakiwa kuuliza maswali ya papo kwa papo 
ni:- 
 

(a) Uendeshaji wa jumla wa 
Halmashauri; 

(b) Utekelezaji wa miradi ya 
Maendeleo; 

(c) Mipango ya kimkakati ya 
Halmashauri kuwaondolea 
wananchi umaskini; 

(d) Mipango ya baadaye ya 
maendeleo ya Halmashauri; 

(e) Usimamizi na utekelezaji wa 
Mipango na Bajeti kwa mwaka 
husika; 

(f) Utoaji wa huduma za jamii kama 
vile elimu, afya, maji, barabara 
na madaraja; 

(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji 
wa vyanzo vya maji; 

(h) Usalama wa chakula na wa raia na 
mali zao; 
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(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero 
za wananchi. 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, muuliza swali 
atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la 
ufafanuzi na maswali yatajibiwa bila mjadala. 
 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuruhusu 
kutojibu au kukataa swali lolote la papo kwa papo 
ambalo litaonekana linahitaji takwimu au utafiti 
zaidi au swali ambalo linalenga kumdhalilisha 
Mwenyekiti au Mjumbe yeyote wa Baraza na 
uamuzi wake utakuwa wa mwisho.  
 

  (10) 
 
 

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, 
kipindi cha maswali ya papo kwa papo 
kitamalizika na kuruhusu shughuli zingine za 
kikao kuendelea 

 
Taarifa za 
Kamati 

24. (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa 
chini ya Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya 
mikutano miwili ya Halmashauri iliyoteua Kamati, 
Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, taarifa ya 
majadiliano yanayohusiana na utekelezaji 
majukumu iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa 
Halmashauri. 
 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 
Halmashauri, na taarifa zozote zinazohusiana na 
muhtasari huo, na ambazo zinaonekana kwa 
Kamati kuwa zinastahili, zitapelekwa kwa kila 
Mjumbe wa Halmashauri angalau siku saba kabla 
ya Mkutano wa Halmashauri ambamo utafikiriwa. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 
Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 
kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza 
kusema kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au 
vipengele fulani vya muhtasari huo kwa lengo la 
kupata idhini ya Halmashauri. Katika hali hiyo 
Mjumbe yeyote hataweza kukizungumzia 
kipengele au vipengele hivyo na muhtasari 
utawasilishwa bila vipengele hivyo. Kuondolewa 
kwa kipengele cha aina hiyo kutatolewa taarifa 
kwenye Mkutano unaofuata. 
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  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 

Halmashauri itamaanisha kuwa hatua 
zilizochukuliwa na Kamati husika zimekubaliwa 
na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa hiyo 
yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi atakuwa 
ameelekezwa ipasavyo. 
 

Taarifa za 
kutoka kwenye 
Kata 

25. (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji katika Mkutano wa Halmashauri 
ulioitishwa chini ya Kanuni ya 3(1) ya Kanuni 
hizi. 
 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 
zitawasilishwa na Diwani wa Kata husika, au 
kama Diwani hayupo, taarifa hiyo itawasilishwa 
na Diwani wa Viti Maalum anayeishi katika Kata 
hiyo na kama Diwani Viti Maalum hayupo, 
Mwenyekiti  atamtaarifu mapema Diwani yeyote 
ili ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo. 
 

  (3) Kutakuwa na aina tatu  za taarifa 
zitakazowasilishwa:- 
 
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 
Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya 
Vyoo, Maabara, Viwanja vya Michezo, 
Vituo vya Afya, Zahanati, Madaraja, 
Barabara, Mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, 
Kata na Tarafa; Idadi ya watu na vizazi; 

 
(b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 

zitajumuisha; 
 
(i)   Maendeleo ya Elimu katika Kata 

kuhusiana na uandikishaji wa 
watoto wenye umri wa kwenda 
shule, ufundishaji, utoro, hali ya 
mahudhurio, mimba shuleni, 
ukaguzi na uratibu wa shule; 

(ii)  Hali ya majanga ya kibinadamu kama 
vile mlipuko wa magonjwa, 
mafuriko, njaa na hali ya uhalifu na 
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vifo; 

(iii) Maendeleo ya Kilimo, mifugo na 
uvuvi ambayo itajumuisha 
upatikanaji wa wataalamu, zana za 
kisasa na pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi; 

(iv)  Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na 
utaifa kwa kuhamasisha vijana 
kuanzisha na kujiunga na vikundi 
vya Vijana, Wagani kazi na 
mafunzo ya Jeshi la Mgambo, ulinzi 
shirikishi na polisi jamii; 

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
Maendeleo na taarifa ya hali ya Kata sharti 
ijumuishe pia taarifa za shughuli za 
kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao ya 
chakula na biashara pamoja na taarifa ya 
utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 
 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 
kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na 
kuwasilishwa na Diwani wa Kata hiyo kwenye 
Baraza la Madiwani ili ipitiwe na kuchambuliwa 
kwa nia ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika 
vikao vya Kamati husika na kutoa mrejesho. 
 

Mafanikio na 
changamoto 

 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea 
mafanikio yaliyopatikana, changamoto 
zilizojitokeza na mbinu za kukabiliana nazo. 
 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti 
ziwekewe malengo na muda Maalum wa 
kuzitatua; 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa 
Kata, zitawasilishwa sanjari na miradi 
iliyotekelezwa na gharama zake. 
 

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa 
na Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo 
zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo 
kwenye taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na 
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Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
hayo. 
 

Uhuru wa kutoa 
Mawazo wakati  
wa Majadiliano 

26.  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati 
wa majadiliano katika mikutano ya Halmashauri 
na uhuru huo hautaweza kuhojiwa katika 
mahakama yoyote au mahali popote nje ya 
Mkutano wa Halmashauri. 
 

Kauli zenye 
Kashfa 

27. (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au 
mjumbe yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa 
kauli iliyotolewa na Mjumbe inalenga kumkashifu 
mtu yeyote, Mwenyekiti atamtaka Mjumbe 
aliyetoa kauli hiyo kufuta kauli yake na 
kumwomba msamaha mtu aliyekashifiwa kwa 
maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu kauli 
hiyo ya kashfa ilipotolewa. 
 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli ya kashfa atakataa 
kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa 
maandishi kama inavyoelekezwa katika Kanuni 
Ndogo (1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti au mtu 
anayeongoza Mkutano, atamsimamisha Mjumbe 
huyo kuhudhuria vikao vitatu mfululizo vya 
Halmashauri 
 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa Kanuni 
Ndogo (2) ya Kanuni hii atapoteza haki zote 
zinazohusiana na vikao hivyo kwa muda wote wa 
kusimamishwa kwake. 
 

Maamuzi ya 
Mikutano ya 
Halmashauri 

28. (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekezwa 
katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
yataamuliwa kulingana na wingi wa kura za 
Wajumbe waliohudhuria Mkutano huo, na 
ikitokea kura za Wajumbe zikalingana, basi 
Mwenyekiti au Mjumbe yeyote mwingine 
anayeongoza Mkutano, atapiga kura ya turufu 
mbali ya kura ya kawaida. 
 

  (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa 
na imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani, 
au jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
 
Tangazo La Serikali Na. 684 (Linaendelea) 
 

31 
 

Mwaliko kwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kushiriki na 
kuzungumza 
kwenye Vikao 
vya Halmashauri 

29. (1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na Wajumbe, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia 
yoyote, katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya  
kupiga kura katika Mkutano huo. 
 

  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri wanapaswa 
kuhudhuria mikutano yote ya Halmashauri lakini 
hawatakuwa na haki ya kupiga kura katika 
mikutano hiyo. 
 

Mihtasari ya kata 
na vijiji 

30.  Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 
mihtasari yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, 
Halmashauri za Vijiji na Mikutano Mikuu ya 
Vijiji inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia ya 
kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya 
Kamati husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 
 

Mihtasari ya 
Halmashauri 
kupelekwa kwa 
Mkuu wa Wilaya 
na Mkuu wa 
Mkoa 

31. (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa 
kwa taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa ambamo Halmashauri imo katika muda wa 
siku 7 baada ya kuthibitishwa kwa mihtasari hiyo. 
 

  
 

(2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 
kupewa, wakiomba, nakala ya mihtasari au 
sehemu ya mihtasari ya Kamati za Kudumu na 
Kamati nyingine. 
 

  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza 
kubadilisha au kubatilisha uamuzi wa 
Halmashauri. 
 

Hoja kuhusu 
Matumizi 

32.  Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au 
taarifa ya Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango 
na ambayo, kama ikikubaliwa,itaongeza matumizi 
au kupunguza mapato yaliyo chini ya usimamizi 
wa Kamati yoyote, au itasababisha matumizi ya 
Kamati ya Kudumu, baada ya kupendekezwa au 
kuungwa mkono, itaahirishwa bila majadiliano 
mpaka Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika na hoja 
hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa 
kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 
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Kupokelewa kwa 
taarifa za Kamati 
 

33. (1) 
 
 
 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 
Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa 
ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na Wajumbe 
taarifa itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada 
ya kingine 
 

  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 
yatapigiwa kura moja baada ya nyingine iwapo 
Mjumbe yeyote atapenda iwe hivyo. Baada ya 
hapo taarifa nzima itawasilishwa mbele ya 
Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na au bila 
marekebisho. 
 

Kuidhinishwa 
kwa taarifa ya 
Kamati 

34.  Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua 
zilizochukuliwa na Kamati iliyowasilisha taarifa 
hiyo zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa yatatekelezwa na kwamba 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 
 

Uhalali wa 
majadiliano ya 
Halmashauri 

35.  Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 
hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, 
dosari zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa 
Wajumbe wa Kamati au zile za maafisa wake. 
 

Uwezo wa 
Halmashauri 
kujigeuza kuwa 
Kamati ya 
Halmashauri 
nzima 

36  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya  
Halmashauri nzima, na mara baada ya kujigeuza, 
taratibu za kuendesha vikao vya Kamati za 
Kudumu zitatumika. 
 
 
 
 

Hoja  zinazohusu 
watumishi wa 
Halmashauri 

37  Kama litajitokeza jambo lolote katika mkutano wa 
Halmashauri linalohusu uteuzi, kupandishwa cheo, 
kufukuzwa kazi, mishahara au mazingira ya kazi 
au utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote 
wa Halmashauri, jambo hilo litajadiliwa katika 
Kamati ya Halmashauri nzima. 
 

Kushiriki kwa 
Umma 

38 (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha 
Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele 
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ya Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa 
maandishi kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi baada 
ya  kupokea atashauriana na Mwenyekiti ili kuona 
uwezekano wa Kumruhusu kuwasilisha hoja yako. 
 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria kikao 
cha Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi 
haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana maoni 
mahsusi. 
 

Uahirishaji wa 
mikutano 

39 (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) 
ya Kanuni 17 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni 
hii, Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi 
dondoo zote za agenda ya Mkutano huo 
zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 
 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa 
Halmashauri akidi haikutimia, Wajumbe waliopo 
wataahirisha Mkutano na utaratibu wa kuitisha 
Mkutano mwingine utafanyika kwa kuzingatia 
maelekezo ya Kanuni hizi.  
 

   SEHEMU YA IV 
KAMATI 

 
Kamati za 
Kudumu 

40 (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka 
itateua Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo 
ambazo zitakuwa na idadi ya Wajumbe 
(ukimwondoa Mwenyekiti wa Halmashauri 
isipokuwa katika Kamati ya Fedha, Utawala na 
mipango) kama inavyoonyesha hapa chini au 
kama itakavyorekebishwa na Halmashauri mara 
kwa mara.Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa 
Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango 
Mwenyekiti na Mkurugenzi watazingatia uwiano 
wa uwakilishi wa vyama vya siasa katika 
Halmashauri. 
 

Kamati Idadi ya 
Wajumbe 

Akidi 

(a) Kamati ya Fedha 
,Uongozi na 
Mipango 

9 5 

(b)Kamati ya  9 5 
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Elimu,Afya na Maji 
(c) Kamati ya  
Masuala ya Uchumi, 
Ujenzi na Mazingira. 

9 5 

(d)Kamati ya Maadili  
ya Madiwani    

4 2 

(e)Kamati ya Kudhibiti 
Ukimwi 

            7 4 
 

  
 

 
(2) 

 
Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe 
wa angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya 
Fedha,  Utawala na mipango itakuwa na Wajumbe 
wafuatao- 
  

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye 
atakuwa Mwenyekiti. 

(b) Makamu Mwenyekiti  

(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo 
wanaowakilisha Majimbo katika eneo la 
Halmashauri 

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za 
Halmashauri 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili(2)  
watakaopendekezwa na Mwenyekiti na 
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri 
mmoja kati yao awe mwanamke.   

  (3)  Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi 
ishirini(20), Idadi ya wajumbe wa Kamati wa 
Fedha itakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Kanuni ya 40(2) 
 

  (4) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi thelathini na 
tano (35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni 
ya40(2) pamoja na wajumbe wengine wawili (2) 
watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na 
Mwenyekiti na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri mmoja kati yao awe mwanamke. 
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  (5) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2),(3) 

na (4) ya Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya 
Madiwani wanaozidi  thelathini na tano(35) 
Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 40(2) pamoja 
na wajumbe wengine wanne(4) watakaotokana na 
orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti na 
kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri wawili 
kati yao wawe wanawake. 
 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika 
nyadhifa zao kwa muda wa mwaka mmoja na 
wataendelea kushika nyadhifa hizo mpaka 
Mkutano wa mwaka wa Halmashauri unaofuata. 
Isipokuwa Wajumbe waliochaguliwa kwenye 
Mkutano wa kwanza baada Uchaguzi Mkuu 
watashika nyadhifa zao kwa muda uliobaki 
kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi 
utafanyika tena. 
 

  (7) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 
kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii ya Kudumu, endapo 
kufanya hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya 
Halmashauri. 
 

  (8) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya 
Kudumu mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa 
kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu, isipokuwa 
baada ya kuomba na kupata idhini ya maandishi 
kutoka kwa  Waziri.  
 

  (9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati 
mpya ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na 
maelezo yafuatayo; 

(a) Upekee wa majukumu yanayoombewa 
kuundwa kwa Kamati ya Kudumu mpya 
na  majukumu hayo yawe hayawezi 
kutekelezwa na Kamati za Kudumu 
zilizopo na zilizotajwa kwenye Kanuni ya 
40(1) hapo juu; 
 

(b) Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo 
kwa mwaka; 
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(c) Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo 

mpya ni hitajio la lazima na ni kipaumbele 
cha Halmashauri na jamii kwa ujumla. 
 

  (10
) 

Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila 
idhini ya Waziri itakuwa batili na maamuzi yake 
yote yatakuwa batili.  
 

Mwenyekiti wa 
Halmashauri 
kuwa Mjumbe 
wa Kamati zote 
 
 

41  Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 
Kamati zote za Kudumu za Halmashauri.  

Uwezo wa 
Kamati 

42  Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa 
zao kwa Halmashauri, na hakuna hatua 
itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi wowote wa 
Kamati yoyote mpaka hapo taarifa ya Kamati 
husika itakapokuwa imewasilishwa na kukubaliwa 
na Halmashauri, isipokuwa pale ambapo idhini ya 
kuchukua hatua imekasimiwa kwa Kamati. 
 

Kamati za 
Pamoja 

43 (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 
nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 
Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale 
ambayo wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri 
hizo zinaweza kukasimu kwa Kamati hiyo ya 
pamoja, kutegemea na masharti na mipaka 
zitakazoweka kama watakavyoona inafaa, 
madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana 
na madhumuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, 
isipokuwa shughuli zile ambazo Halmashauri 
haziruhusiwi kukasimu. 
 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na 
mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja 
itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri 
zinazoiteua 
 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama 
zozote zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na 
mamlaka iliyoteua Kamati hiyo. 
 

Kukasimu 
Madaraka 
kwenye Kamati 

44 (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii 
pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
 
Tangazo La Serikali Na. 684 (Linaendelea) 
 

37 
 

itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa 
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa 
niaba yake. 
 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote 
uwezo wa: 

(a) kutunga Sheria Ndogo; 

(b) kuweka na kutoza kodi; 

(c)   kuidhinisha makadirio ya mapato na 
matumizi  ya Halmashauri; 

(d) kutoza ada na ushuru; 

(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya 
Halmashauri; 

(f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na mikataba ya kukopa; 

(g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri 
ni kama zilivyoonyeshwa katika Jedwali la 
Kwanza la Kanuni za Kudumu hizi.  
 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha 
uamuzi wa kukasimu madaraka yoyote kwa 
Kamati, lakini usitishaji au urekebishaji huo 
hautaathiri jambo lolote lililofanywa kutokana na 
uamuzi wowote uliochukuliwa kihalali na Kamati. 
 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati 
kutokana na kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni 
hii itatambuliwa kuwa imefanywa au kutekelezwa 
na Halmashauri. 
 

Kamati Ndogo  45 (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza 
kuteua Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe 
wake kadri itakavyoona inafaa kwa ajili ya 
kuchunguza na kutoa taarifa kuhusu jambo lolote, 
lakini Kamati haitakasimu madaraka yake ya 
kiutendaji kwa Kamati Ndogo yoyote. 
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  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na 
muda watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati 
iliyoteua Kamati Ndogo hiyo. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa 
Kamati Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa 
wake isipokuwa kama atamfahamisha Mkurugenzi 
kwa maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa 
Kamati hiyo. 
 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 
Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati 
Ndogo husika. 
 

Vikao vya 
Kamati 

46 (1) Kikao cha kwanza wa Kamati kitaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya 
Kamati kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na 
ratiba ya mikutano kama itakavyoidhinishwa na 
Halmashauri. 
 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye 
ajenda za kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe 
kabla ya kikao cha Kamati. 
 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa 
na Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya 
kifungu cha 75(3) cha Sheria. 
 

Mwenyekiti wa 
Kamati 

47 (1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano 
wa mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea 
na shughuli yoyote nyingine, kila Kamati 
itamchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka 
unaohusika 
 

  (2) 
 
 
 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya 
Fedha Utawala na Mipango atachaguliwa kwa 
kura ya siri ya Wajumbe walio wengi kwa kupiga 
kura ya siri kwenye eneo la faragha litakalotengwa 
na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa pia 
Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha, Utawala na 
Mipango. 
 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa 
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wazi katika kipindi cha mwaka husika, 
Mkurugenzi atatoa taarifa kwa Wajumbe wote wa 
Kamati kuwa katika kikao kijacho cha kawaida 
cha Kamati husika dondoo ya kumchagua 
Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha mwaka 
kilichosalia itakuwa ya kwanza katika ajenda.  
 

Kikao Maalum 
cha Kamati 

48. (1) Kikao Maalum cha Kamati kitaitishwa baada ya 
theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba 
kwa maandishi kuwa kikao hicho kifanyike na 
kueleza sababu. 
 

  (2) Taarifa ya kikao Maalum cha Kamati itaonyesha 
shughuli itakayofanyika katika kikao hicho na 
hakuna jambo jingine lolote litakalojadiliwa katika 
kikao hicho 
 

Ajenda za 
Kamati 

49.  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 
kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa 
taarifa ya angalau siku nne(4) kabla ya tarehe ya 
kikao. 
 

Mahudhurio 
katika vikao vya 
Kamati 

50. (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati 
Ndogo, ambaye ameshindwa kuhudhuria kikao 
cha Kamati Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu 
mwingine kumwakilisha kwenye kikao cha  
Kamati au Kamati Ndogo. 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati 
Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 
Kamati au Kamati Ndogo inayohusika 
imemwalika kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa 
na haki ya kupiga kura au kudai posho kwa 
kuhudhuria kikao hicho cha Kamati au Kamati 
Ndogo. 
 

Mtoa hoja 
kualikwa 
kwenye kikao 
cha Kamati 

51  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja 
ambayo imepelekwa kwenye Kamati atapewa 
taarifa ya kikao cha Kamati ambamo hoja yake 
imepagwa kuzungumzwa na kama atahudhuria 
atapewa nafasi ya kuizungumzia. 
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Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria na 
kushiriki katika 
vikao vya  
Kamati 

52  Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe 
wa Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumza kwenye kikao kuhusu suala lolote au 
kushiriki kwa namna yoyote kwenye kikao cha 
Kamati, lakini mtu huyo atakayealikwa hatakuwa 
na haki ya kupiga kura kwenye kikao hicho. 
 

Mahudhurio ya 
umma na 
Vyombo vya 
Habari kwenye 
katika vikao vya  
Kamati na 
Kamati Ndogo 
 

53  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na 
vyombo vya habari, isipokuwa kwa kutokana na 
Azimio la Halmashauri linaloruhusu kuwa umma 
na vyombo vya habari vihudhurie. 

Athari za nafasi 
wazi kwenye 
Kamati 

54 (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati 
ya pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea 
kutekeleza shughuli zake licha ya kuwepo kwa 
nafasi wazi hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo au 
hizo zitakapojazwa, kwa njia ya uchaguzi au 
uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atashika 
nafasi hiyo kwa kipindi kilichosalia cha Mjumbe 
ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 
 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya kikao 
chochote cha Kamati hautaathiriwa kutokana na 
hitilafu katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi 
hiyo au nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au 
Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua 
kutoka kwenye kikao kwa lengo la kukwamisha 
jambo linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati 
hiyo. 
 

Akidi kwenye 
vikao vya  
Kamati 

55  Endapo Wajumbe waliohudhuria kikao 
hawatafikia akidi ya Kikao, Mkurugenzi    
ataahirisha Kikao  hichona kukiitisha tena ndani 
ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 
idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria 
itatengeneza akidi ya Kikao ambapo kikao hicho 
kitaendelea na itakuwa halali na Mkurugenzi  
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

Kanuni za 56 (1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu 
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Kudumu katika 
vikao vya 
Kamati 

itatumika, baada ya kufanya marekebisho 
yanayostahili, kwenye vikao vya Kamati za 
Halmashauri 
 

  (2) Mjumbe anapozungumza katika kikao cha Kamati 
atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya 
mara moja  juu ya jambo linalojadiliwa. 
 

Upigaji kura 
kwenye vikao 
vya Kamati 

57  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura kwenye kikao 
husika. Endapo kunatokea kura mlingano mtu 
anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya 
turufu. 
 

Mihtasari ya 
Kamati 

58 (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na 
Kamati Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe 
waliohudhuria na wasiohudhuria,  na utasainiwa 
kwenye kikao kinachofuata na mtu aliyeongoza 
kikao na muhtasari uliosainiwa hivyo, kama 
hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, 
utapokelewa kwa ushahidi bila uthibitisho zaidi. 
 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa 
kuhusiana na muhtasari wa Kamati isipokuwa 
kuhusu usahihi wa suala lolote linalohusu usahihi 
litatolewa kwa hoja. 
 

Kufikiriwa Upya 
Maamuzi 

59  Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa 
kwa mujibu wa Kanuni ya 55, suala hilo 
halitaanza kujadiliwa upya katika kikao hicho cha 
Kamati isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa 
mkono na theluthi mbili ya Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura. 
 

Kutunza siri za 
majadiliano ya 
Kamati na 
Kamati Ndogo 

60  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje 
jambo lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye 
Kamati au Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati 
hiyo, au Kamati Ndogo mpaka hapo Kamati hiyo 
au Kamati Ndogo hiyo itakapokuwa imetoa taarifa 
kwenye Halmashauri au itakapokuwa 
imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 
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Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti wa 
Kamati 

61  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu 
wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 
aliyoisaini na kutuma kwa Mkurugenzi. 
 

Kujiuzulu 
ujumbe wa 
Kamati na 
kujazwa kwa 
nafasi iliyowazi 

62 (1) 
 
 
 
 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu 
wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 
aliyoisaini na kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (3) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe 
itajazwa  na Halmashauri katika kikao chake cha 
kawaida baada ya tarehe ya kujiuzulu kwa 
Mjumbe. 
 
 

   SEHEMU YA V 
 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 
HUDUMA NA UJENZI 

 
Taratibu za 
uagizaji Sura ya 
290 

63 (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika 
Halmashauri utazingatia Kanuni za Manunuzi 
zilizotungwa chini ya kifungu cha 68 cha Sheria 
za Fedha za Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na 
Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011 pamoja na 
marekebisho yake ya mwaka 2016. 
  

  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo 
imeanzishwa  kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya 
Zabuni (Uanzishwaji na Mwenendo) za Serikali za 
Mitaa  na ambayo itasimamia shughuli zote za 
uagizaji katika Halmashauri. 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa 
kuwasilishwa kwenye kikao kifuatacho cha 
Halmashauri baada ya muhtasari huo kujadiliwa 
na kupitishwa kwanza na Kamati ya Fedha na 
Utawala. 
 

Kumbukumbu za 
majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

64  Bodi ya zabuni ya Halmashauri itaweka 
kumbukumbu ya majadiliano yanayohusu taratibu 
za ununuzi zikiwa na angalau taarifa zifuatazo:- 
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(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au 

huduma zinazotarajiwa kutolewa na haja 
iliyosababisha Bodi kuitisha zabuni; 

(b) Majina na anuani ya wazabuni 
waliowasilisha zabuni, maelezo kuhusu 
sifa au ukosefu wa sifa za wazabuni 
waliowasilisha zabuni zao; 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na 
muhtasari wa masharti mengine muhimu 
ya kila zabuni na  ya kila mkataba wa 
uagizaji wa mali, huduma na ujenzi; 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa 
zabuni pamoja na upendeleo uliokuwepo 
katika tathmini hiyo; 

(e) Kama zabuni zilikataliwa, tamko kuhusu 
uamuzi huo na sababu za uamuzi huo; 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu 
au huduma mbalimbali ya utaratibu wa 
zabuni ndiyo uliotumika, basi tamko 
kuhusu sababu zilizoifanya Bodi iamue 
kutumia utaratibu huo mwingine; 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa 
mzabuni alitoa, alikubali kutoa moja kwa 
moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja, 
kwa mtumishi wa sasa au wa zamani wa 
Halmashauri, bakshishi ya aina yoyote, 
ahadi ya kumwajiri au kitu chochote 
kinachohusiana na ajira au chenye 
thamani, kama hamasisho kwa utendaji au 
uamuzi au utaratibu wa kutumia, tamko 
kuhusu jambo hilo; 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali 
iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa 
kutumia katika upataji huo wa huduma. 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao 
Bodi imeamua kudhibiti ushiriki kwa 
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misingi ya Taifa, Mkoa au Wilaya, tamko 
kuhusu sababu na hali iliyofanya Bodi 
kudhibiti ushiriki huo. 

(j)  Katika upataji wa vifaa na huduma kwa 
kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo 
yao moja kwa moja tamko la sababu na 
hali iliyofanya Bodi kuamua kutumia 
utaratibu huo; na 

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi 
kuhusu mchujo wa zabuni au nyaraka za 
zabuni na majibu yaliyotolewa pamoja na 
muhtasari wa marekebisho yoyote 
yaliyofanywa katika nyaraka hizo. 
 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye 
Kanuni Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii 
zitatolewa, kama zikiombwa, kwa mtu yeyote 
baada ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa na 
kukubaliwa, au baada ya kusimamishwa kwa 
taratibu za uagizaji bila ya kuingia katika mkataba 
wa uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika 
Kanuni Ndogo ya (1) (c) hadi  (g) ya Kanuni hii 
kama itaombwa, itatolewa kwa wazabuni 
waliowasilisha zabauni baada ya zabuni 
kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila ya kuingia 
kwenye mkataba wa utoaji wa vitu au huduma 
 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama 
yenye mamlaka na kutegemeana na masharti ya 
maelekezo hayo, Bodi haitatoa habari: 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa 
kinyume cha Sheria, utazuia utekelezaji 
wa Sheria; hautakuwa na maslahi kwa 
umma, utahatarisha maslahi halali ya 
kibiashara ya wahusika au utazuia 
ushindani halali; na 

 
(b) zinazohusu uchambuzi, tathmini na 

ulinganisho wa zabuni pamoja na bei 
mbali ya muhtasari ulioelezwa kwenye 
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Kanuni Ndogo ya (1) (e) ya Kanuni hizi. 
 

  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 
atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili 
makubaliano ya nyaraka za mkataba yaweze 
kufikiwa. 
 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 
Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, 
Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa 
taarifa na kumbukumbu. 
 

  (7) Kila mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa 
na akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni 
yake atapaswa kupewa sababu. 
 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya 
Kanuni za uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo 
na maamuzi ya zabuni zilizoitishwa na 
kuwasilishwa kwenye Mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu husika. 
 

Uzuiaji wa 
Rushwa 

65  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, 
yatawekwa maneno ambayo yataonyesha kuwa 
Halmashauri itakuwa na haki kusitisha mkataba na 
kumdai Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na 
kusimamishwa kwa mkataba huo endapo 
Mkandarasi atabainika kuwa ameahidi kutoa au 
ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu yeyote 
zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote kama 
kishawishi au zawadi kwa kufanya au 
kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote 
kuhusiana na mkataba na Halmashauri au kama 
vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa na mtumishi 
yeyote aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake iwe 
Mkandarasi anafahamu au hafahamu atakuwa 
ametenda kosa chini ya Sheria ya Kuzuia na 
Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007. 
 
 

Usimamizi wa 
Mikataba 

66 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa 
namna yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande 
zinazohusika isipokuwa kama mabadiliko hayo 
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ni:- 
(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei 

hasara Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya 
Halmashauri; na 

(c) Upande mwingine unaafiki. 

  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 
mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na 
kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na 
vipengele vya mkataba unaohusika. 
 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite 
muda wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji wa 
Mkataba 

67  Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri au muhuri na 
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi au mtoa 
huduma, ikiwa ni pamoja na ucheleweshaji 
usiokuwa wa kimsingi, Mkurugenzi atashauriana 
mapema iwezekanavyo na Kamati ya Fedha, 
Uongozi na Mpango kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa kwenye mkataba, kuamua hatua 
mwafaka za kuchukua na kumfahamisha 
Mkandarasi au mtoa huduma juu ya uamuzi. 
 

Rejesta ya 
Mikataba 

68 (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba 
kwenye rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu 
wa malipo halisi na yale yaliyoidhinishwa. 
 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima 
yapelekwe kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana 
na maelezo kutoka kwa Mkurugenzi. 
 

Diwani au Afisa 
kutokuwa na 
maslahi katika 
Mikataba 

69 (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana 
maslahi ya kifedha ya moja kwa moja au 
vinginevyo katika mkataba wowote, mkataba 
unaopendekezwa au jambo lolote, na yupo 
kwenye Mkutano wa Halmashauri au Kamati 
ambapo mkataba huo, au mkataba 
unaopendekezwa au jambo lingine lolote 
linajadiliwa, atatangaza jambo hilo mara Mkutano 
utakapokuwa umeanza na hatashiriki wala kuwepo 
katika majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo 
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linalohusu mkataba au mkataba unaopendekezwa 
au jambo lingine lolote ambalo ana maslahi nalo. 
 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi 
katika mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe 
au Afisa wa Halmashauri ana maslahi nalo kama 
mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo katika 
himaya ya Halmashauri 
 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa 
moja katika mkataba au jambo jingine endapo: 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 
kampuni au chombo kingine au anayo hati 
ya hisa katika kampuni ambayo itaingia, 
au imependekezwa iingie katika mkataba, 
au anao uhusiano wa kifedha katika jambo 
linalojadiliwa; au 

 
(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu 

ambaye mkataba unafanywa naye, au 
utakuwa chini yake, au anao uhusiano wa 
kifedha wa moja kwa moja katika suala 
linalojadiliwa au kuzungumzwa. 

 
  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na 

yasiyo ya moja kwa moja ya mwanandoa au 
ndugu wa familia kama inafahamika kwa Mjumbe 
wa Halmashauri itachukuliwa kuwa ni maslahi ya 
moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja. 
 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi 
na Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na 
yeye, mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba 
ana maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja 
kwa moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo 
lingine na akieleza aina ya maslahi itachukuliwa, 
isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa 
ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi yake 
kuhusiana na suala ambalo limo katika mjadala. 
 

  (6) Mkurugezi ataandika katika rejista ya kutangaza 
maslahi taarifa za watu wenye maslahi waliotoa 
taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa 
yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5) 
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itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za kazi. 
 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 
Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii 
kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya 
Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha 
shughuli za Halmashauri au itakuwa ni kwa 
maslahi ya wakazi wa Halmashauri kuondoa 
kikwazo hicho. 
 

  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu wa familia 
itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, 
mtoto, kaka, au dada na wanandoa wao.  
 
 

  (9) 
 

Diwani au mtu yeyote atakayekiuka vipengele vya 
Kanuni hizi atakuwa ametenda kosa chini ya  
kifungu cha 120(4) cha Sheria za Serikali za 
Mitaa(Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 Toleo la 
2002 na atachukuliwa hatua kwa mujibu wa 
kifungu cha 96 cha Sheria ya Kanuni za adhabu 
Sura ya 16 Toleo la 2002 

 
 

SEHEMU YA VI 
MASUALA MENGINE 

 
Kiapo na 
kukubali 
Wadhifa 

70  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 
Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri:-   
 

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa 
kwenye Jedwali la Pili la Kanuni hizi za 
Kudumu kitakachosimamiwa na Hakimu 
Mkazi au Hakimu wa Wilaya; na 

 
(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa 

kwa Mkurugenzi akiahidi kutekeleza 
jambo linalohusiana na tamko la maslahi 
katika shughuli za kibiashara, mali, na 
kadhalika na kuzifuata Kanuni za Maadili 
ya Madiwani, kama ilivyoelekezwa 
kwenye Jedwali la Tatu la Kanuni hizi. 
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 71 (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 
 

(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata 
ushauri wa Wananchi katika mambo 
yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye 
Halmashauri. 

 
(b) kutoa maoni na mapendekezo ya 

wananchi kwa Halmashauri; 
 

(c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na 
ya Kamati au Kamati Ndogo ambamo 
yeye ni Mjumbe; 

 
(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi 

kukutana na wananchi katika eneo lake la 
uchaguzi; 

 
(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu 

maamuzi ya jumla ya Halmashauri na 
hatua zilizochukuliwa na Halmashauri 
kuondoa matatizo yaliyowahi kuelezwa na 
wakazi wa eneo lake la uchaguzi; 

 
(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 

majadiliano yanayofanyika katika 
mikutano ya Halmashauri na Kamati za 
Halmashauri; na 

 
(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za 

maendeleo katika eneo lake la uchaguzi na 
katika eneo zima la Halmashauri 
 

(h) Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 71(1) 
(a), (b) na (c) Diwani Viti Maalumu 
atakuwa mjumbe wa Kamati ya 
Maendeleo ya Kata na kuhudhuria vikao 
vyote vya kisheria vitakavyofanyika 
kwenye kata anakoishi. 

 
  (2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani 

atazingatia; 
 

(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya 
Wananchi katika eneo la Halmashauri; 
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(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
 
(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, 

Mwongozo juu ya mahusiano ya 
Madiwani na Watumishi na miiko 
mingine. 

 
Nafasi Wazi 72 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 

endapo Mjumbe: 
 

(a) amefariki 
(b) anakubali ajira kama mtumishi wa 

Halmashauri; 
(c) kwa mujibu wa Sheria, yoyote  

atakayethibitishwa na jopo la madakitari 
wa Serikali kuwa hana akili timamu 

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au 
kifungo kinachozidi miezi sita 
kilichotolewa kwake na mahakama; 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote 
anatamkwa kuwa anapoteza sifa za 
kuendelea kuwa Mjumbe; 

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama 
cha siasa kilichompendekeza kuwa 
mgombea wa kiti cha udiwani; 

(g) anapokuwa amepatikana na kosa 
kutokana na Kanuni za Maadili ya 
Madiwani na adhabu ya kosa alilotenda 
ni pamoja na kumwondoa Mjumbe 
madarakani; na 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa 
Kanuni ya 71 (2) ya Kanuni hizi za 
Kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja 
maslahi yake. 

(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  
(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri 

mipaka ya majimbo ya uchaguzi. 
(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa 
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kuwa batili;au 
(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini 

au kibali cha maandishi cha 
Mwenyekiti, Mjumbe anakosa 
kuhudhuria mikutano mitatu ya kawaida 
inayofuatana ya Halmashauri au  vikao 
vitatu vya Kamati ambamo yeye ni 
Mjumbe isipokuwa kamati ya 
Fedha,Utawala na Mipango inayokutana 
kila mwezi,asipohudhuria vikao vyote 
vya robo mwaka tatu. 

(n) linapotokea jambo lolote ambalo endapo 
lingetokea wakati wa kugombea 
lingepoteza sifa ya kuwa mgombea. 

 
  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 

atakapojulishwa na Mwenyekiti wa Halmashauri 
kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi kwa 
kuzingatia masharti ya kifungu cha 42 (1) cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 
Sura ya 287.  
 

Kutokuwepo 
kwa Wajumbe 

73 (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 
katika mikutano yake kwa muda usiozidi miezi 
kumi kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile 
amekuwa nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi 
kumi kiti chake cha udiwani kitachukuliwa kuwa 
kipo wazi. 
 

Taratibu za 
kutunga Sheria 
Ndogo 

74 (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga 
Sheria Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo 
husika kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo 
itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria 
Ndogo inayokusudiwa kutungwa wanafahamu 
vilivyo na kuwaomba wanaopenda kutoa 
pingamizi lolote au mapendekezo yao kwa 
maandishi katika muda uliowekwa.  
 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 
hakuna pingamizi au malalamiko 
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yaliyowasilishwa, au hakuna mtu yeyote aliyetoa 
pingamizi inayokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo 
ikizingatia malalamiko na pingamizi zilizotolewa 
 

  (3) Sheria Ndogo, zikishatungwa na Halmashauri 
zitapelekwa kwa Mkuu wa Mkoa ambamo 
Halmashauri husika imo ili aweze kuzitolea maoni 
yake na kisha kuziwasilisha kwa Waziri. 
 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 
kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au 
kusimamisha kibali chake kwa kutoa masharti 
atakayoyaeleza na anaweza baada ya kutoa idhini 
yake, kupanga tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Sheria Ndogo hizo. 
 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria 
Ndogo zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa 
au maeneo Maalum au kwa Sheria nyingine 
yoyote, kushauriana na Waziri anayehusika na 
Sheria husika au na jambo lililotungiwa Sheria 
Ndogo kadri itakavyokuwa. 
 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 
lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla 
ya kuanza kutumika. 
 

Ukaguzi wa 
Nyaraka 

75 (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 
wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, 
kukagua au kupewa akiomba waraka wowote 
ambao umejadiliwa na Kamati ya Halmashauri   
na kama nakala zinapatikana, anaweza kupewa, 
akiomba nakala kwa madhumuni hayo hayo. 
 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka 
apewe nakala ya waraka wowote unaohusu jambo 
ambalo yeye ana maslahi nalo kwa mujibu wa 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), 
Sura ya 287. Hata hivyo Kanuni hii haitamzuia 
Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa kwa waraka 
wowote ambao umezuiliwa kutolewa kwa mujibu 
wa Sheria yoyote au Kanuni zilizotungwa chini ya 
Sheria hizo. 
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Uanzishaji wa 
Bodi za Huduma 

76 (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 
cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya), Sura ya 287 kwa madhumuni ya 
kutekeleza kazi zake katika eneo lililo chini ya 
mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa Hati 
Rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, 
kama itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 
 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo 
ya (1) ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja 
kwenye Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu 
husika na itatekeleza kazi zake kama 
ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha 
 

Diwani 
kutembelea 
maeneo,shughuli 
mbalimbali za 
ujenzi n.k 

77 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea 
eneo, jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa 
nje ya Kata yake na au kwa niaba ya Halmashauri 
na kabla ya kutembelea mradi atutuma taarifa kwa 
Mkurugenzi akieleza sababu za matembezi yake 
ili aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au 
shughuli husika kwa ajili kupata maelekezo ya 
kitaalam. 
 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli 
au miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa 
niaba ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa 
maelekezo au maagizo ya kitaalam awapo kwenye 
eneo la mradi. 
 

  (3) 
 
 
 
 
 
 
 

Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo 
kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya 
(1) ya Kanuni hii anaona kuna umuhimu wa kutoa 
maoni au mang’amuzi yake juu ya matembezi 
hayo atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni au 
mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye 
atafanyia kazi au kuyapeleka kwa afisa 
anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji. 

  (4) Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani 
hayawezi kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa 
mhusika, basi atamshauri Diwani kupeleka maoni 
na mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika ili 
yachunguzwe zaidi na kuamuliwa 
 

  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri, zinaweza 
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kutembelea  mara moja kila robo mwaka miradi ya 
maendeleo au shughuli yoyote inayotekelezwa na 
au kwa niaba ya Halmashauri na ambayo inaihusu 
Kamati husika ili mradi katika kutembelea miradi 
hiyo Kamati itaongozana na Wataalam wa mradi 
au shughuli husika ili kupata maelekezo ya 
kitaalam. 
 

  (6) Kamati ya Kudumu  itatembelea  miradi au 
shughuli za maendeleo kabla ya kikao cha Kamati 
ambacho kitajadili mradi au shughuli hiyo. 
 

Uhifadhi wa 
lakiri ya 
Halmashauri 

78  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika kasiki kwenye Ofisi ya 
Mkurugenzi mwenyewe,  
 
 

Utiaji muhuri 
kwenye Nyaraka 

79 (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati 
yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na 
azimio la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa 
kwa zabuni, ununuzi, uuzaji au upangishaji au 
kuchukua mali yoyote, utoaji wa hati yoyote ya 
ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, 
uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji kwenye 
mkataba, kutunga Sheria Ndogo, au hati yotote 
iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria au 
Kanuni yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya 
Halmashauri. 
 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na 
Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti na 
Mkurugenzi, na hati zilizowekwa lakiri 
zitasainiwa na Mwenyekiti au Makamu 
Mwenyekiti, kama hali itakavyokuwa. 
 

Uandikishaji wa 
anwani 

80 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi 
kutoa taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya 
anuani yake ya Kudumu ya kupokelea taarifa. 
Taarifa zilizopelekwa kwa kutumia anwani 
iliyoandikishwa itachukuliwa kama ndiyo sahihi 
na inatosheleza kwa matumizi yote. 
 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya mikutano 
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ya Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa 
kutumia anwani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo 
ambayo ni tofauti na ile katika Kanuni Ndogo ya 
(1), taarifa yoyote itakayoachwa au itakayotumwa 
kwa njia ya posta kwa kutumia anwani hiyo 
itachukuliwa kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa 
taarifa inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za 
Kudumu hizi. 
 

Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye Taasisi 
za nje 

81 (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri 
itateua wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi 
za nje ambazo Halmashauri inastahili 
kuwakilishwa. 
 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha 
Halmashauri kwenye Bodi na Taasisi za nje, 
watatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa 
kuhusu shughuli  za Bodi au Taasisi zinazogusa 
sera na maslahi ya Halmashauri na wakazi wake 
kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua zifaazo. 
 

Kumwondoa 
Mwenyekiti 
madarakani 

82 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na 
theluthi mbili ya Wajumbe kutokana na sababu 
yoyote kati ya sababu zifuatazo:- 
 
(a) kutumia nafasi yake vibaya; 

(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa; 

(c) kushindwa kutekeleza majukumu yake 

(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; 
au 

(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi 
cha   kumfanya kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kama Mwenyekiti. 

 
  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe 

imetimiza masharti  yafuatayo:  
(i)    Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi 

wa kutosha; na 
(ii)  Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye 
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kueleweka kuhusu tuhuma 
zinazohusika. 

 
  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti 

madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa 
chini ya Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, 
Halmashauri itatumia taratibu zilizotolewa katika 
Taratibu za Kumwondoa Mwenyekiti 
zilizotangazwa na Waziri kwenye gazeti la 
Serikali kwa mujibu wa Sheria. 
 

    
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

Aina za Posho 83 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 
mbalimbali kama itakavyopendekezwa na 
Halmashauri na kuidhinishwa na Waziri. 
 

  
 
 
 
 
 
 
 

(2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa 
Halmashauri zitakuwa za aina zifuatazo: 
(a) posho ya usafiri; 

(b) posho ya kuhudhuria kikao; 

(c) posho ya madaraka; 

(d) posho ya kujikimu;  

(e) posho ya mwezi; na 

 

  (4) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au 
ataumia wakati akifanya kazi aliyotumwa na 
Halmashauri, gharama za matibabu yake zitalipwa 
na Halmashauri. 
 

Posho endapo 
Mkutano 
umehairishwa 

84  (1)Endapo Mkutano wa Halmashauri au kikao cha 
Kamati utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana 
kwa akidi, Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa 
ajili ya kuhudhuria Mkutano huo ulioahirishwa 
watastahili malipo yaliyotajwa katika Kanuni ya 
81(2) (a) na (d) iwapo wamelazimika, bila 
kukusudia, kulala njiani au kwenye makao makuu 
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ya Halmashauri.  
(2)Hakuna malipo ya posho ya kuhudhuria kikao 
yatakayofanywa katika hali iliyojitokeza katika 
Kanuni ndogo ya (1) ya Kanuni hizi. 
 

    
SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA 
KUDUMU 

 
Kusitisha 
utumiaji wa 
Kanuni za 
Kudumu 

85 (1) Kanuni  yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 
lililoungwa mkono na  theluthi mbili za Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 
iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya 
kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 
ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la 
dharura au lenye manufaa 
 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni 
yoyote kama kusitisha huko kutasababisha 
kufanya jambo ambalo limezuiliwa na Sheria au 
kutofanya jambo linalotakiwa kufanywa chini ya 
Sheria yoyote. 
 

Marekebisho na 
mabadiliko ya 
Kanuni za 
Kudumu 

86  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 
kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za Kudumu 
kwa azimio lililoungwa mkono kwa wingi 
usiopungua theluthi mbili ya kura na baada ya 
kupata idhini ya Waziri. 
 

Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa kwa 
Wajumbe 
 

87  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi 
zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

Kutafsiri Kanuni 
za Kudumu 

88  Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya 
matumizi ya Kanuni hizi au mwenendo wa 
Mkutano wa Halmashauri hautapingwa wakati wa 
Mkutano wowote wa Halmashauri 

    
 

SEHEMU YA IX 
ZIARA ZA WAJUMBE 

 
Ziara za 
Wajumbe 

89 (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda 
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ziara mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo 
ziwe zimeainishwa kwenye mpango na bajeti ya 
Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo 
gharama zake hazihusiani na bajeti ya 
Halmashauri Wajumbe watafanya ziara hizo kwa 
mujibu wa ratiba ya mpango huo. 
 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 
Kanuni hizi Halmashauri kabla ya kuruhusu 
kufanyika kwa ziara itahakikisha kwamba: 
 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na 
shughuli zinazofanywa na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo itafanyika baada ya kupata 
kibali cha Mkuu wa Mkoa; 

(c) Wajumbe wana kitu cha kwenda 
kuonyesha kule wanakokwenda kujifunza; 

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe 
wadau mbalimbali wa Halmashauri 
kutegemeana na ziara husika; 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara 
warejeapo wanatakiwa kuandaa na 
kuwasilisha ripoti ya maandishi kwa 
Halmashauri kuhusu mambo mapya na ya 
msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu 
mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao 
na kwenye Halmashauri; 

(g) ziara zitafanywa kwa kuzingatia 
walengwa na mahitaji kama 
itakavyokubalika na Halmashauri. 

 
Wimbo au Dua 
na sala ya 
kuiombea 
Halmashauri 

90  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri 
utaimbwa wimbo wa Taifa na kufuatiwa na Dua 
au Sala  ya kuiombea Halmashauri ifuatayo; 
 
“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba 
wa Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia 
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Serikali za Wanadamu ili haki yako itendeke. 
Twakuomba, uibariki Halmashauri yetu ya Wilaya 
ya Nanyumbu idumishe uhuru, umoja, haki na 
amani. Uwajalie viongozi wetu wa Halmashauri 
hekima, afya njema na maisha marefu ili pamoja 
na wanaowashauri wadumishe utawala bora. 
Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu na utupe 
uwezo wa kujadili kwa dhati, mambo 
yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye 
maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu wote na 
ustawi wa Halmashauri yetu. Mungu ibariki 
Tanzania, AMINA” 
 

Kufutwa kwa 
Tangazo la 
Serikali Namba 
152 la mwaka 
2009 

91  Kanuni  za kudumu hizi zinafuta kanuni za 
kudumu za Halmashauri ya wilaya ya Nanyumbu 
za mwaka, 2009 tangazo la Serikali nambari 152 
la tarehe 05, Mwezi 06  mwaka 2009. 

 
 
 
 

JEDWALI LA KWANZA 
(Limetengenezwa Chini ya Kanuni ya 44(3)) 

 
HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 

ZA HALMASHAURI ZA WILAYA. 
 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia 
matakwa ya Wilaya na kuchukua hatua ambazo zitaonekana 
zinafaa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu. 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa 

huduma kulingana na rasilimali walizo nazo 
4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu 

zitakazoongoza utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa 
watumishi ili watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu 
ya kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha 
wadau katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa 
Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika 
kufikia malengo ya Halmashauri. 
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7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake 
na Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa 
ujumla. 

A. Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 

 Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za 
Kudumu na inatakutana kila mwezi mara moja. Aidha, 
madaraka ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za 
Kudumu na hivyo hairuhusiwi kisheria kufanya 
kazi/majukumu ya Kamati zingine za Kudumu. Kwa ujumla, 
majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti 
ukusanyaji wa mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri 
kwa kupitia vikao vyake. 
 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i)           Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa 
mapato 

(ii) kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa 
Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa 
na Halmashauri. 

(iii) kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni 
pamoja na uhakiki wa mali za Halmashauri, 
ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba 
vibali Maalum kwa matumizi yanayohitaji kibali 
cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza 
kwenye Halmashauri masuala yanayohusu Sheria 
Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za 
Halmashauri. 

(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi 
ya mafungu ya fedha (re-allocation) yaliyopo 
katika makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka 
kwa Halmashauri. 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati 
zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi na 
kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri 
mikopo yote ya Halmashauri. 

(viii) kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa 
madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu wa 
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 
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(ix) kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha 
na mali ya Halmashauri na kupendekeza hatua za 
kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya 
wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za Serikali za 
Mitaa, Sura ya 290. 

(x)             Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za 
Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa 
na Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na 
Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa 
hususan kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja 
na mapitio ya mara kwa mara yanayohusu thamani 
ya fedha ambapo Kanuni mbalimbali za manunuzi 
ya mali na vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango 
vya kodi, ada na ushuru mbalimbali, 
vinavyotolewa na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya 
Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu na 
kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi 
katika bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki ya 
kuchukua kuondoa mapungufu katika mapato au 
ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi 
makubwa ya fedha kabla hayajawasilishwa 
kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na 
kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya mwaka 
inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa 
Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti 
uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu 
Manunuzi iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya 
Halmashauri kwa kukagua miradi inayotekelezwa 
na vifaa vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au 
ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili 
kupata thamani halisi, itafanyika hivyo endapo 
itadhihirika kwamba, maelezo yaliyotolewa 
kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma 
hayaridhishi; 
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(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya 
zabuni na wa Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria 
husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa 
chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika 
kwa njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi 
na kila robo mwaka; 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua 
kuhusu kufuta madeni ya Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 
(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango 

vya kodi, ada na ushuru mbalimbali vinavyotozwa 
na Halmashauri,   

(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na 
kuendeleza uhusiano na Halmashauri nyingine. 

(xxix) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na 
matumizi ya mapato ya vijiji na miji midogo kwa 
mujibu wa Sheria, Sura ya 287. 

(xxx) kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za 
Vijiji kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 290. 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za 
kuchukuliwa kuhusu mambo yote yanayohusu 
masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na 
watumishi. 

(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala 
yanayohusu nyumba za Halmashauri. 

(xxxiii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya 
watumishi wanaokwenda masomoni. 
 

(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu 
maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na 
mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na 
motisha nyinginezo. 

(xxxv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi 
kazini baada ya kumaliza kipindi cha majaribio 
kulingana na miundo husika ya utumishi.  

(xxxvi) Kuhakiki ubora wa miradi ya maendeleo (value for 
money)     na shughuli zinazoandaliwa na kamati hii 
inayotekelezwa na Halmashauri mara moja kila robo 
mwaka. 
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(xxxvii) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii 
 
 

B: Kamati ya Elimu, Afya na Maji: 
 
  Majukumu ya Jumla 
 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na 
huduma za maji usafi na mazingira na maendeleo ya jamii. Kamati 
hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za wananchi 
vijijini kujiletea maendeleo yao kwa kutumia mbinu mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na 
kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, kutekeleza, 
kusimamia na kutathmini mipango yao ya maendeleo. 
 

  Majukumu Maalum ya Kamati: 
 

(i)     kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na 
ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na zahanati 

(ii)     kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa 
shule za awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa 
mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1995. 

(iii) kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti 
magonjwa ya milipuko. 
 

(iv)     kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa 
vituo,viwanja, majengo na mazingira ya burudani,   
starehe, mapumziko na michezo 

(v)      kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya 
kale na mandhari mbalimbali zenye sura nzuri. 

(vi)     kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka 
muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287. 

(vii)     kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali 
za ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya 
Serikali za Mitaa Sura ya 287, 

(viii) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
(ix)     kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 

wazalishaji katika Taifa. 
(x)     kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii 

na vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa mujibu 
wa sera wa maendelo ya jamii. 
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(xi)     kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na 
mbuga zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya Serikali 
za Mitaa. 

(xii)     Uhakiki shughuli na miradi ya maendeleo inayohusu kamati 
hii mara moja kila robo mwaka. 

(xiii) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 
 

C: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 
 

 Majukumu ya Kamati: 
(a) kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili 

kuongeza uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi, 
uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume ya kudhibiti 
UKIMWI; 

(b) kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI; 
(c) kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na 

utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husika kwa 
hatua zaidi; 

(d) kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake kuhusu; 
(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 
(ii) kasi ya maambukizo 
(iii) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo; 
(iv) uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 

(e) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na 
mipango madhubuti ya kudhibiti UKIMWI. 

(f) kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
 
 

D: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira: 
 

  Majukumu ya jumla  
 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo 
kilimo, mifugo, viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha 
itashughulikia pia miundombinu na suala zima la mendeleo ya 
Ardhi na hifadhi ya mazingira. 

 
  Majukumu Maalum ya Kamati; 

(i) kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua 
biashara na jinsi ya kukusanya mapato yatokanayo na 
upanuzi huo. 

(ii) kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo 
la Halmashauri 

(iii) kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 
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(iv) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi 
wa kilimo katika Halmashauri 

(v) kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, 
minada,majosho na vituo vya mifugo. 

(vi) kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya 
ushirika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, 

(vii) kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa 
mabonde, mito na mabwawa. 

 
(viii) kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto 
(ix) kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati 

mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji 
miti kwa wingi. 

(x) kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika 
mara kwa mara. 

(xi) kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara 
vijijini na wilayani kwa ujumla. 

(xii) Kupendekeza sheria ndogo zinazohusu kamati hii. 
(xiii) Kuhakiki shughuli na miradi inayoangukia kamati hii 

mara moja kila robo mwaka. 
 
 
 
                         E.Kamati ya Maadili 
 
                          Majukumu ya Kamati: 
                        (kifungu cha 31(1) cha Kanuni za Serikali za Mitaa (Mamlaka za      

Wilaya) (Maadili ya Madiwani) za Mwaka 2000. 
(i) kutoa ushauri kwa Halmashauri kuhusu utekelezaji wa 

kanuni hizi. 
(ii) Kufanya uchunguzi wa madai ya uvunjaji wa kanuni za 

maadili ya madiwani na kuwasilisha mapendekezo kwa 
Halmashauri kwa hatua zinazostahili. 

(iii) Kutoa ushauri na maoni kwa Halmashauri na kwa diwani 
mmoja mmoja kuhusu masuala yanayohusu mwenendo wa 
kimaadili. 

 
 
 

FAHARASA – HALMASHAURI YA WILAYA 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
A 
Ajenda za Kamati 
Akidi katika mikutano ya Halmashauri 
Akidi kwenye mikutano ya Kamati 

 
49 
8 
 

 
 
Sura ya 287 kif.64 
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Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
 
 
B 
 
C 
 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 
katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, shughuli 
mbalimbali za ujenzi. 
Dua ya kuiombea Halmashauri 
E. 
 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na Wajumbe 

55 
54 
 
 
 
 
 
 
 
 
69 
 
77 
 
90 
 
 
 
18 
17 

Sura ya 287 kif.84(2) na (3) 
Sura ya 287 kif.84(1);84(3) 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.71 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
G 
 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 
 
 
I 
 
J 
 
K 
Kamati Ndogo 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za Kudumu kutumika katika 
mikutano ya Kamati 
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa 
kwa nafasi iliyoachwa wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa  

 
 
 
21 
32 
19 
15 
37 
 
20 
 
 
 
 
 
 
 
 
45 
40 
43 
56 
 
87 
 
27 
70 
34 
 
59 
91 
 
62 
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Kamati 
Kukasimu madaraka kwenye Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya Habari 
kwenye mikutano ya Halmashauri  

 
 
61 
 
44 
 
11 
 
82 
 
33 
 
12 
 

 
 
 
 
Sura ya 287 kif.79 
 
 
Sura ya 
287 kif.36(5); GN 263/95 
 
Sura ya 287 kif.67(1) 

 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 
Kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za Kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati na 
Kamati Ndogo. 
 
 
L 
 
M 
Maamuzi ya mikutano ya Halmashauri 
Mahudhurio katika mikutano ya Kamati 
Mahudhurio ya Umma na vyombo vya 
habari kwenye mikutano ya 
Kamati/Kamati Ndogo 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za 
Kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya za Kata na vijiji. 
Mihtasari ya Halmashauri kupelekwa 
kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa. 
Muhtasari wa Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
Mikutano ya Kamati 
Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa 
Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano Maalum wa Halmashauri 
Mkutano Maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 

38 
 
85 
88 
14 
73 
 
60 
 
 
 
 
 
28 
 
50 
 
53 
 
 
71 
86 
 
22 
23 
30 
 
31 
 
58 
3 
 
46 
51 
 
5 
6 

Sura ya 287 kif.114(1)(b) 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.41(2)na (3) 
 
Sura ya 287 kif.86 na 67(2) 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.66 
 
 
 
Sura ya 287 vif.86; 67 (2) 
 
 
 
Sura ya 287 kif. 70(1) 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 287 kif.83(2) 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.63(1) 
 
 
 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
 
Tangazo La Serikali Na. 684 (Linaendelea) 
 

68 
 

Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati 
zote 
 
N 
Nafasi wazi 

4 
48 
29 
41 
 
 
 
72 

 
Sura ya 287 kif.63(3) 
 
Sura ya 287 kif.74(1) 
 
 
Sura ya 287 kif.42(1) (a) 172 
(1);41 (4);Tangazo la Serikali 
Na.139/82 aya ya 23 na40 na 
Sheria Na.4/79 kif.40(1)(b);40 (1) 
(b) na SheriaNa 4/79kif.40(i) (b) 
(i); na Sheria Na.4/79 
kif.40;tangazo la Serikali Na. 
280/2000 kif.35;41(3)41(3)  na 
kif.71(8). 

P 
Aina za Posho 
Posho iwapo Mkutano umeahirishwa 
 
Q 

 
83 
84 

 

R 
Rejesta ya mikataba 
 
S 
 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uanzishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu wa 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Uongozi wa mikutano ya Halmashauri 
Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za 
nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa 
Kamati ya Halmashauri nzima. 

 
68 
 
 
 
 
24 
25 
7 
2 
74 
16 
63 
 
 
39 
80 
76 
 
9 
 
35 
 
78 
26 
 
75 
 
10 
 
57 
66 
13 
 
81 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.85 
 
 
 
Sura ya 287 kif.155 
 
Na.21/2004 
Sura ya 290 kif.68 
 
 
 
Sura ya 287 kif.88 
 
Sura ya 287 kif.36(2) 
 
 
 
 
Sura ya 287 kif.72 
 
 
Sura ya 287 kif.65 
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Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

79 
67 
 
36 
 
42 
65 

 
 
 
 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 
V 
 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika mikutano 
ya Kamati. 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 

 
 
 
52 
 
 
 
 
 
89 

 
 
 
Sura ya 287 kif.75(4) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

JEDWALI LA PILI 
(Limetengenezwa chini ya Kanuni ya 70(a)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
KIAPO CHA DIWANI 

 
Mimi ………………………… ninaapa/ninatamka kwa dhati kwamba  
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nitaitumikia Halmashauri ya………………….. kwa wadhifa wangu wa Udiwani na 

kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama 

zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri 

ya…………………… kwa uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:………………………………… 

Na…………………………………………………………………………….. 

Leo tarehe…………… Mwezi wa…………………..mwaka 200………. 

 

Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Anuani…………………………………………. 

HAKIMU/KAMISHINA WA VIAPO 

MHUR 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

JEDWALI LA TATU 

(Limetengenezwa Chini ya Kanuni 70 (b)) 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
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(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi…………………………………………………… 
Anuani:……………………baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa 
wa…….……...tarehe…………………….mwaka 200….Ninatamka rasmi na 
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni 
yafuatayo:- 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; (taja namba ya akaunti, benki au 
taasisi ya fedha na kiasi). 
………………………………………………………………………………………………… 
2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine Maalum:- 
………………………………………………………………………………………………… 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
………………………………………………………………………………………………… 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, (taja mahali yalipo na ukubwa au eneo:) 
………………………………………………………………………………………………… 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke au 
watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma. 
 
(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazotolewa au 
kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
(c) faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chama cha Ujenzi au taasisi  nyingine 
ya fedha. 
 
(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za kiongozi 
wa umma katika kampuni au shirika lolote. 
 
(e) maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na 
kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f) mashamba ya kibiashara. 
 
(g) mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h) rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo 
zinamilikiwa kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
…………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………… 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
…………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………… 
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(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………… 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………… 
(9)Madeni:……………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………… 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………. 
na (mtoa tamko)……………………………………… 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
……………………………………………………………………  
 
ambaye ninamfahamu leo tarehe ……………………………..         Mtoa tamko  
Mwezi wa ………………………………………………………. 
saini……………………………………………………………... 
Wadhifa:……………………………………………………….. 
Anuani:………………………………………………………... 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM. 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu 
 
Tangazo La Serikali Na. 684 (Linaendelea) 
 

73 
 

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu iligongwa kwenye Sheria 
Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa baraza la 
Madiwani uliofanyika tarehe 28/4/2018 na iligongwa mbele ya:- 
 

Ponsian kazee 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya 
Nanyumbu 

 

 

Ahmad B. Mchopa 
Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya 
Nanyumbu 

 

 

 

Seleman S Jafo (Mb. 
Waziri wan chi OR Tamisemi 

Dodoma 
     Tarehe 14 Agosti, 2018 
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